Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่อง 5.1 VS 2.1 ครับ (ฟังเพลง)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่อง 5.1 VS 2.1 ครับ (ฟังเพลง)

ตอนนี้ผมใช้ 2ZS

ถ้าเราเอาลำโพงที่เป็น 5.1 โดยที่ต่อสายหลังซาวการ์ดแบบ3เส้นครบถ้วน(5.1)นะครับ

แต่เมื่อนำมาฟังเพลงแบบ2แชนแนล (Stereo) ให้เสียงออกแค่คู่หน้าและซับ

เห็นหลายๆคนบอกว่าซับมันจะไม่ดังจริงหรือไม่ครับ
    ผมยังงงๆอยู่เลย

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ
    Last edited by bohemian; 3 May 2008, 12:00:52.

ไม่แน่ใจนะครับแต่ถ้าเปิดCMSSปรับcard5.1ซับมันดังนี่ครับ(sb0090+Z5500)
    ที่ตัว2ZSปรับ5.1หรือ2.1อะครับตองฟังเพลง

ถ้าต่อตรงdirect to speaker ปรับcard5.1 และทำพวกneo:6musicที่ตัวcardก็พอฟังได้ครับ แต่มันแปลกๆ
    ผมชอบปรับcardเป็น2.1(สาย1เส้นanalogหรือcoax)ต่อไปที่AVRหรือลำโพง5.1และปรับneo:6ข้างนอกเอาครับ

Comment

2.1 ฟังเพลงครับ ลองนึกถึงความเป็นจริงดูคงไม่มีใครเล่น concert ด้านหลังเราหรอกครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์ดูหนังเน้นไปที่ 5.1

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
        2.1 ฟังเพลงครับ ลองนึกถึงความเป็นจริงดูคงไม่มีใครเล่น concert ด้านหลังเราหรอกครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์ดูหนังเน้นไปที่ 5.1
        ถ้าเป็นแผ่นแบบนี้หล่ะ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=191015

Comment

อิ อิ ในระบบที่ถูกจัดวางและตั้งค่าอย่างถูกต้อง
          ผลจากการฟังที่ 2 และ 5 ในแง่ของมิติจะไม่ต่างกันครับ

Comment

ดังดิ ใช้ xfi ก็ดังอยู่นี่ ยังตั้งกระทู้ซับเหม็นเลย - -

Comment

คนละเรื่อง คนละวาระ กันมั้งครับ แผ่น Concert กับ Stereo ...

แผ่น DVD Concert เค้าฟัง บรรยากาศด้วยไง จำลองว่าเราอยู่ในที่นั้นๆ เสมือนว่าเราเข้าไปดู concert แต่ Stereo พยามจำลองเสียง จากห้องอัดให้มาเป็น Concert เสมือนเรา จ้างวงมาเล่นให้เราคนเดียว

ส่วน Hardwareถ้าเป็นการจำลองเสมือนเราอยู่ใน concert นั้นๆ 5.1 ทำงานได้ดีกว่า แต่ถ้าจำลองห้องอัดให้มาเป็น concert ส่วนตัว 2 หรือ 2.1 ทำได้ดีว่า 5.1 ครับ เพราะอะไร

สมมติ คุณมีเงิน 6000 บาท คุณต้องสร้างลำโพง

กรณีแรกคุณใช้เงิน 6000 ทำลำโพงแค่ 3 ตัว
              กรณีที่สอง คุณใช้เงิน 6000 ทำลำโพง 6 ตัว

คุณว่ากรณีไหนทำเสียงให้ออกมาดีที่สุดครับ
              Last edited by Aeromancer; 3 May 2008, 17:23:53.

Comment

ถึงคุณเซ็ทที่ 2zs เป็น 2 ch stereo แล้วก็ตาม ขอตอบว่าซับดังครับ ภายในลำโพงมัลติมีเดียมีภาคกรองความถี่ต่ำให้ออกซับวูฟเฟอร์ครับ ระบบจะรู้อยู่ว่า sat ทั้ง 5 ตัวเป็นลำโพงแบบ small ซึ่งคงไม่ยอมให้ความถี่ต่ำมากๆออกที่ sat อันเป็นการทำลายตัวเองครับ

คงตอบตรงคำถามนะครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
                  ถึงคุณเซ็ทที่ 2zs เป็น 2 ch stereo แล้วก็ตาม ขอตอบว่าซับดังครับ ภายในลำโพงมัลติมีเดียมีภาคกรองความถี่ต่ำให้ออกซับวูฟเฟอร์ครับ ระบบจะรู้อยู่ว่า sat ทั้ง 5 ตัวเป็นลำโพงแบบ small ซึ่งคงไม่ยอมให้ความถี่ต่ำมากๆออกที่ sat อันเป็นการทำลายตัวเองครับ

คงตอบตรงคำถามนะครับ
                  Mission Impossible
                  ถ้าวงจรยังสมบูรณ์ ไฟไม่รั่วชิมิฮะ อิอิอิอิ

Comment

....
                    Last edited by marijuana; 30 Jul 2010, 23:50:05.

Comment

Working...
                    X