Announcement

Collapse
No announcement yet.

raid 0 แบบนี้ได้มั้ยครับท่านๆ^^"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• raid 0 แบบนี้ได้มั้ยครับท่านๆ^^"

คือผมมี hdd 250g แบ่ง 80g กะ170g
    ถ้าซื้อ 80g มาอีกตัวเพื่อทำ raid กับ partition 80g(ของ 250g) จะได้มั้ยครับ และจะเร็วขึ้นมั้ย

RAID คือ Disk Array นะครับ ไม่ใช่ Partiton Array เพราะฉะนั้นทำไม่ได้

Comment

ไม่ได้ครับ RAID Controller จะลบทุกไฟล์ ทุกพาร์ติชั่นบนลูก 250 และปรับให้เหลือแค่ 80 เพื่อจะจับคู่กับลูก 80 ครับกระผม

จับคู่ RAID มันจับคู่ที่ HDD ครับ ไม่ได้จับคู่ที่พาร์ติชั่น

Comment

เข้าใจแล้นนนน thks a lot

Comment

ช่ายๆๆ ตามนั้น (อิ_อิ)เนียนไปเรื่อย

Comment

ตามท่านข้างบนงับ

Comment

ความรู้ จดๆจำๆ

Comment

ทำraid ต้องใช้ฮาดดิสที่ความจุเท่ากันครับ เป้รรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันจะดีที่สุด แต่เราก็สามารถนำมาประยุกย์ใช้ได้ เช่น นำ2ลูกที่ขนาด80GB มาทำ raid0 แล้วจากนั้นซื้อ160GB มาทำraid1 มันจะเป็นraid0+1

Comment

ใจ หลายเด้อ

Comment

Working...
                  X