Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่องการ์ดจอ 3Ways SLi ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จัดไป 680 3way(รอบสอง)

อยาดเล่นของแรง อย่าแคร์สื่อ ไม่งั้นคงไม่ได้เล่น
    เงินเราไหมเท่าไหร่จัดไปโลด อย่าไปปล้นไปจี้ใครมาพอ

เล่นการ์ดจอ ไม่ใช่จะชอบเล่นเกมส์กันทุกคน
    เล่นชุดน้ำ ไม่ใช่จะเอามาลากเสมอ
    บางคนชอบเล่น การ์ดจอ แรม เคส หรือแม้แต่ชุดน้ำ
    ลองถามใจตัวเองดูว่าชอบอะไร เล่นตามใจตัวเองชอบแล้วจะมีความสุข
    อย่าเล่นตามคนอื่น ไม่งั้นไม่จบ.....

Comment

ดูจาก spec จขกท. แล้ว ผมว่า Mainboard ไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่นะ ในการจะเล่น 3 Way

ผมว่า โล๊ะ ๆ 2อย่างออกดีกว่า ขาย CPU เก่า + MB + VGA 550Ti x2 ออกไป น่าจะได้เงินมาซักก้อนนึงที่น่าจะเกิน 10000 บาทแน่ ๆ

แล้วก็ ซื้อ

MB ASUS MAXIMUS-V-EXTREME 13500
      CPU i7-3770K 10xxx
      VGA ASUS 680 Ref . สองใบพอ หามือสองเอาก็ได้

เงินยังเหลืออีกเพียบ เผื่อได้ซื้อ PSU เทพ อีกตัวนึงสบายเลย

คือจะบอกว่า performance SLi scale 2 ใบ มีผลที่ดีกว่า 3 ใบครับ

อันนี้เอาผลเทสที่เคยมี เทียบดูเฉย ๆ เพื่อให้ลองคิดตาม

580 1 ใบ scal performance gpu score = 27188

พอมาเทียบระหว่าง 2 ใบ กับ 3 ใบ scal performance gpu score ก็อย่างที่เห็นด้านล่าง

บทสรุป
      ส่วนต่าง ระหว่าง gpu score 1 ใบ vs 2 ใบ = 15767
      ส่วนต่าง ระหว่าง gpu score 2 ใบ vs 3 ใบ = 8561 ลองคิดดูง่าย ๆ 2 หรือ 3 ใบ คุ้มค่าเงินมากกว่า

ส่วนต่าง ระหว่างคะแนนรวม P Score 1 ใบ vs 2 ใบ = 15085
      ส่วนต่าง ระหว่างคะแนนรวม P Score 2 ใบ vs 3 ใบ = 7174 ได้ยังไม่ถึงครึ่งของ 2 way SLi ด้วยซ้ำ
      Last edited by parmafc; 30 Oct 2012, 21:58:24.

Comment

Originally posted by didy450d View Post
        ขายการ์ดจอเก่อ2ใบซื้อSSD ซักตัวด้วยครับ ฮาร์ดดิสเยอะหยั่งงี้ สงสัยไม่ค่อยเล่นเกมส์แล้วมั้ง ว่าแต่เอาการ์ดโหดๆไปทำอะไรครับ ( แอบอยากรู้ อิอิ )
        เล่นเกมส์ก็เล่นครับ แต่ ทำไม HDD เยอะๆ ถึงคิดว่าไม่เล่นเกมส์หว่า
        คือผมเองส่วนนึงจะเอาไปทำเป็นเครื่องมือทำมาหากินจริงๆครับ
        ในเรื่องของการ ตัดต่อ และ ในบางเวลาก็จะเปิดเป็นให้เช่าห้องตัดต่อด้วยครับ เพราะตอนนี้หลักๆก็จะ ทำเกี่ยวกับ การแปลงไฟล์ และ render จากพวกโปรแกรม 3D ต่างๆ และการขึ้นโครงสร้างการออกแบบ ( ผมไม่ได้ทำนะครับ แต่ส่วนใหญ่คนที่มาใช่คอมพ์ผม จะทำ ) และ การ Render ไฟล์จากกล้อง RED ซึ่งมันใช้ GPU ผมแบบไม่ค่อยเกรงใจใครด้วย
        และ เกมส์ก็ส่วนนึงครับ เพราะบางครั้งผม เปิด bot ทีละ 30 - 40 จอ ในเครื่องเดียว ผมเองก็ set ค่า ให้มันใช้พลังจากที่มัน SLi นั่นแหล่ะครับ อันนี้คือหน้าจอ ที่แยกไว้เฉพาะเกมส์นะครับ

Originally posted by thaweea101 View Post
        [ATTACH=CONFIG]1999955[/ATTACH]

ถ้าเอากันขนาดนี้แล้วไม่เล่น3จอ แต่ไปเล่นจอเดียว ผมว่าเสียดายของเหมือนซื้อรถสปอร์ตแรงๆแต่มาขับบนถนนรถติดๆ กราฟที่ฟ้องในหน้าแรกนั่นเป็นการเทสที่จอเดียวครับ3way จะไม่ส่งผล ....แต่ถ้าเป็นการเทส 3จอ ความแรงของ 3way sli จะทำให้คุณต้องตะลึง
        ตอนนี้ผมใช้ 2 จออยู่ครับ เป็นตัว HP w2228h กับ LG D2342P ครับ และ กำลังจะถอย LG D2342P มาเพิ่มอีกตัว เป็น 3 ครับ ( ปัจจุบันต่อเป็นแบบ extend อยู่ครับ )

Comment

Originally posted by parmafc View Post
          ดูจาก spec จขกท. แล้ว ผมว่า Mainboard ไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่นะ ในการจะเล่น 3 Way

ผมว่า โล๊ะ ๆ 2อย่างออกดีกว่า ขาย CPU เก่า + MB + VGA 550Ti x2 ออกไป น่าจะได้เงินมาซักก้อนนึงที่น่าจะเกิน 10000 บาทแน่ ๆ

แล้วก็ ซื้อ

MB ASUS MAXIMUS-V-EXTREME 13500
          แต่ MB ASUS MAXIMUS-V-EXTREME 13500 มันรับแรมได้แค่ 4 แถวเองนะครับ = =''

Comment

เรื่องเกมส์จะแวะมาบอกว่าก็แค่ส่วนพลอยได้ครับ // แต่สงสัยนิดๆครับว่า ทำไมถึงว่า M/B ผมไม่เอื้อ 3way

Comment

ไม่เอา M5E ก็ เอา R4Eหรือ P9X79 PRO กับ 3820 ก็หรูละครับ

กาดแรงๆ 2ตัว ก็ เทพ ละ

Comment

ทำไม M/B ผมถึงไม่เหมาะกับการเล่น 3 way อ่ะครับ มัน low class ไปหรอ = =''

Comment

Originally posted by zn99 View Post
                  ทำไม M/B ผมถึงไม่เหมาะกับการเล่น 3 way อ่ะครับ มัน low class ไปหรอ = =''

3 x PCIe 2.0 x16 (x16, x8, x8 or x16, x16, x1)

Comment

x16, x8, x8

Comment

GTX680 3WAY SLI ...หา PSU 80+Gold แจ่มๆสักตัว

Seasonic X 1250W Gold

.

Comment

Originally posted by prapharn View Post
                        Raidmax Rx-1000ae เอา 690 2 ใบอยู่ สบายๆ 690ก็กินไฟพอๆกะ480
                        GTX690 SLI ..กินไฟ 950W ขั้นต่ำแล้วครับ..ปริ่มๆเลย อิอิ

Comment

Originally posted by zn99 View Post
                          ประเด็นมันอยู่ที่ว่า พอใส่การ์ดถึง 3 ใบกับบอร์ดของคุณ ช่องว่างระหว่างการ์ดใบแรก กับ ใบที่ สอง จะชิดกันมาก จนการ์ดใบที่ 1 ระบายความร้อนได้ไม่ดีครับ เห็นคุณบอกว่าจะใส่กับเคส Half ด้วย ไม่ใช่ Test base
                          ความร้อนสะสม ก็น่าจะเยอะกว่าด้วย จึงอยากให้หาบอร์ดใหม่ ที่มัน support 16x 2 - 3 ช่อง แบบที่มีช่องว่างระหว่างการ์ดใบแรก กับ ใบที่สอง ซักนิดนึง

คือผมเคยเล่น 3 Way มาก่อนอ่ะครับ จะรู้ว่าการ์ดใบแรกจะร้อนขนาดไหน ถ้าระบายความร้อนได้ไม่ดี ก็มีผลเสียได้ในระยะยาว

ดูเป็น เคส ๆ ไปเลยละกัน
                          GTX - 580 3 Way SLi ติดชิดกันเป็น แซนวิส จะมีช่องให้การ์ดหายใจมั้ย ? ใบแรกร้อนจี๋เลย เวลาที่ test หรือเล่นเกมส์หนัก ๆ

GTX - 580 2 Way SLi + 580 PhysX Dedicated. ใบสุดท้ายรับหน้าที่เป็น physx เฉย ๆ จะร้อนน้อยที่สุด

GTX - 480 2 Way SLi + 580 PhysX Dedicated. เช่นเดียวกันกับกรณีที่สอง 580 ใบสุดท้ายจะร้อนน้อยสุด

ต่อมา ลองมาเทียบกับบอร์ดที่ Support 16x แบบมีช่องว่าง ระหว่างการ์ด กันดูมั่ง EVGA P55-FTW200 ก็มี 16x 2 ช่องด้วยกัน
                          แต่ก็สามารถประยุค เอาการ์ดไปติด ช่องที่ 3 ก่อนช่องสุดท้าย เพื่อให้มีช่องว่างระบายอากาศ ให้การ์ดใบแรกด้วย ทำให้เย็นขึ้นเยอะ
                          แต่จะเป็นความเร็ว 16x + 8x

หรือถ้าเงินไม่เป็นปัญหาสำหรับท่าน จะจัด ระดับ Quad SLi เลยก็ได้ อย่างตัวอย่างด้านล่าง ใช้บอร์ด Gigabyte Z68-UD7-B3 มี 16x 2 ช่องเหมือนกัน และมี chip NF200 ด้วย
                          ท่านสามารถประยุกค์ติดตั้งการ์ดให้***งกันได้ โดยที่ความเร็วยังคงได้ 16x ทั้งสองการ์ด เพราะภายในตัว 590 มี chip NF200 ด้วยภายใน pcb เดียวกัน

แต่ถ้าท่านใช้บอร์ด ASUS RAMPAGE IV EXTREME ก็จะยิ่งติดตั้งให้***งได้ง่าย ๆ ดังรูป จะเย็นยิ่งขึ้นไปอีก ซึ่งใจผมอยากให้เล่น Step แบบนี้ เพราะ CPU + Main board เป็น Technology ใหม่ มี pci-express 3.0 ให้ด้วย
                          และ cpu i7-3930K หรือ 3960x ก็เป็น CPU Top line ของ Intel มีหลายหัว คะแนน Benchmark Physx Score จะพุ่งมาก และทำเรื่องตัดต่อวิดีโอ ก็ Work ใช้เวลา Render งานน้อยกว่า ทำให้งานเสร็จเร็วกว่า

เอา เท่ห์สุด หล่อสุด เทพสุด เมพสุด เพราะเงินไม่ใช่ปัญหา 5555 ก็ด้านล่างนี้เลย ปล. รูปด้านล่างอันนี้ไม่ใช่ของผมนะ ^_^

ก็แชร์ ๆ ให้ครับ ตัดสินใจ ก็ตัวท่านเองเป็นผู้ให้คำตอบ...

Comment

จัด waterblock ไปเลยครับ แก้ปัญหาได้ดีที่สุด ไอ้ที่ร้อนจนน่ากลัวไม่ใช่ GPU แต่เป็นภาคจ่ายไฟนะผมว่า

Comment

เงินใช่ปัญหาจริงๆครับ เพราะวันนี้ผมก็ลองแย๊บๆถามทางบ้านไป คือตอนแรกหน่ะเค้าให้ไฟเขียว มา 75k แต่วันนี้ผมไปขอเพิ่ม อีก 5k จะได้ 80k มันจะได้เผื่ออย่างอื่น ผลตามคาดคับ หน้าแตก - -
                              แต่เดี๋ยวจะลองพูดดูอีกซักรอบ = =''

cpu ผมตอนนี้มัน i7 950 ครับ

หรือถ้าจะแนะนำ ขอให้อยู่ในงบนะครับ เพราะถ้า เกิน 80k ผมอาจจะไม่ได้เลย = =''
                              และ ram ที่ใส่ได้ต้องไม่ต่ำกว่า 6 slot นะครับ

Comment

ซิัสเต็มในฝัน ^^

Comment

Working...
                                X