Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทุกท่านที่ปิดเคส มีปัญหาฝุ่นเข้ากันมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทุกท่านที่ปิดเคส มีปัญหาฝุ่นเข้ากันมั้ยครับ

คือ สงสัยมานานแล้วว่า บางคนที่ฝุ่นเข้าไปเยอะๆเนี่ย เข้าไปทางพัดลมใช่มั้ยครับ

แล้วทำไมไม่มีใครซักคนคิดทำพัดลมติดตั้ง filter มาเลย ถึงเวลา ถอดล้างออกจบ -_-"

หรือว่ามันมีแล้วแต่ผมลาวเอง เหอ ๆ ๆ

เข้าคับ แต่ก็ปัดง่าย

Comment

ปัดทุกวัน เยย

ผมว่าติดฟองน้ำแล้ว แรงดันลมมันลดลงครับ เลยไม่ติด
      (พัดลมมันก็เบาอยู่แล้วด้วย ใส่ไฟแค่ 5V ต้องการเงียบครับ)

Comment

พัดลมแบบมีที่กรองฝุ่นก็เคยเห็นอยู่ ส่วนมากจะเป็นพวกพัดลม 12cm 25cm

แต่มันก็ไม่เชิงเป็นตัวกรองฝุ่นแท้ ๆ หรอกนะ ก็แค่ มุ้งลวดพลาสติก เอาไว้กันพวก ขนหมา ขนแมว ไม่ให้เข้าเครื่อง

เคสเปิด หรือปืด มันก็มีฝุ่นทั้งนั้นแหละครับ ถ้ากลัวว่าฝุ่นจะเกาะหนาทำความสะอาดยาก ก็เอาโบลวเวอร์เป่ามันทุกวันเลยก็ได้ครับ

Comment

ไม่ใช่ติดก่อนเข้า filterน่ะครับ ให้ติดหลังเข้า filter อ่ะครับ -_-" pressureดรอป ไม่น่าจะลดอะไรมากมาย

แล้วก็ไม่ใช่ฟองน้ำอ่ะครับ ผมว่า น่าจะใช้เป็น filter แบบแอร์เลย

Comment

ถ้าฝุ่นเข้าแล้วค่อยเป่า ผมว่ามันแก้ปัญหาที่ปลายเหตุอ่ะครับ

น่าจะแก้ที่ต้นเหตุมากกว่า เหอ ๆ ๆ

Comment

ถ้าติดตัวกรอง ลมมันก็น้อยกว่าเดิมนิ

Comment

*ฝุ่น .. มีครับ เยอะด้วย พัดลมCM 12เซน ดูดหน้าเคส มันทำหน้าที่ "ดูด" ของมันได้เยี่ยมจริงๆ พับเผื่อย
                *ฟิลเตอร์ฟองน้ำ .. มีครับ แต่ถอดออก เพราะมันทำให้พัดลมดูดทำหน้าที่มันได้ไม่เต็มที่ (ติดแล้ว ลมเข้าน้อยมั่กๆ)

แรกๆที่ประกอบเครื่อง ก็ขยันเป่าฝุ่นเดือนละครั้ง ว่างๆก็ส่องประจำว่ามีฝุ่นมาเกาะหรือเปล่า
                แต่เดี๋ยวนี้ขี้เกียจแล้วครับ 9500LED ฝุ่นจับจนไม่มีแสงแล้ว ก็ยังไม่เป่าเล้ย 555+ ยกเคสแต่ละทีเรื่องใหญ่ ต้องถอดสายเป็นสิบๆเส้น แถมเคสแมร่งก็หนักเหลือเกิน (อุปกรณ์มันเย๊อะ)
                Last edited by gidd009; 3 May 2008, 16:08:29.

Comment

ของผม พัดลมหน้าเคส ตั้งแต่ซื้อมา ติดตั้ง ไม่เคยเอาออกมาปัดเลยครับ พอเห็นฝุ่นกรังทีไร รู้สึกมันแนวๆไงไม่รู้ 555

Comment

ติด filter ทำให้แรงลมมันลดลงครับ
                    เคสผมถ้ามีฝุ่น ก็ใช้เครื่องดูดฝุ่น ดูด และ เป่า ครับ (เครื่องดูดฝุ่นที่ผมใช้สามารดดูดและเป่าได้ในตัวเดียวครับ)

Fan Filter
                    Attached Files

Comment

ผมใช้แผ่นกรองฝุ่นของ 3 M ติดเอาน่ะครับ แบบเดียวกันที่ใช้ในแอร์น่ะ
                      ฝุ่นไม่ค่อยมีนะครับในเครื่อง แล้ว 6 เดือนก็เปลี่ยนแผ่นกรองฝุ่นทีนึง
                      ด้านหน้าที่มีพัดลมดูดเข้า กับช่องด้านข้างเคสก็เอาแผ่นกรองฝุ่นติดให้หมดน่ะครับ

ลมก็เข้าปรกติไม่ได้แย่ลงเท่าไหร่ ผมก็เล่นห้องปรกติไม่มีแอร์ เปิดโหลดบิททั้งวัน
                      cpuอุณหภูมิประมาณ 38-42
                      HD ~ 39-42
                      แต่ตัวการ์ดร้อนหน่อย ต้องเอาพัดลมไปวางไว้ใต้การ์ดช่วยเป่าอีกตัว
                      อุณภูมิประมาณ 56-59
                      Last edited by BurstnovA; 3 May 2008, 16:23:47.

Comment

ของผมขนแมวพรึ่บ เหอๆ ใช่โบลวเวอร์เป่าอาทิตย์ละครั้ง

Comment

เข้าครับแต่ไม่ค่อยเป่ารอจนกว่า lan จะใช้ไม่ได้ เครื่องผมตอนฝุ่นเขามากๆ lan จะใช้ไม่ได้ครับพัดลม cpu มันเป่าไปโดนพอดี

Comment

Working...
                          X