Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง หน่อย ว่า xp x64 bit ใช้งาน Ram 4gb ได้มั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง หน่อย ว่า xp x64 bit ใช้งาน Ram 4gb ได้มั๊ย

ตามหัวข้อที่ได้กล่าวไว้
    อยากทราบว่า ( ให้ฟังธงเลย ขอคนที่เคยลองจริงๆ )
    ว่า xp x64 สามารถใช้งาน Ram 4gb ได้
    หรือไม่ ( เอาแบบใช้งานได้จริงๆเลยนะครับ )
    เพราะ บาง ทีก็แค่ ทำให้เห็นเฉยๆ แต่ใช้งานได้ไม่เต็ม 4 gb

เพราะว่าจากที่ลองใช้ vista ดูแล้ว พบกับปัญหา ค้างบ่อย
    มากๆเลย เปิด windows มา บางทีก็จะค้าง ประมาณ ตอน
    welcome screen - -'

เพราะว่าแผ่นตัว x64 ของ vista ตัว ที่ผมใช้แบบไม่มีปัญหานั้น
    มันหายไปแล้วจึงหาโหลด vista ตัวใหม่ ดู ปรากฏ ว่า ค้างบ๊อยบ่อย

พอใช้ xp x86 ก็ไม่มีปัญหาค้างอีก แต่ดั๊น เห็น ram แค่ 2 gb ซะเนี่ย

ปล.ถ้าใครมี vista x64 ดีๆ แบบไม่มีปัญหา ช่วยส่ง ลิงค์โหลดให้หน่อยครับ
    จะเป็นแบบ torrent หรือ direct download เลยก็ได้ หรือจะขาย แผ่น
    ให้ผมเลยก็ได้ครับ ผมรับซื้อครับ แต่ขอแบบว่าเคยใช้งานจริงๆ กับมันมาแล้ว
    นะครับ แบบไม่มีปัญหา ใดๆ เลย ทั้งสิ้น

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

เห็นครบครับ แต่ software มันจะเอาด้วยมั้ยนั้นอีกเรื่องครับ

Comment

มีงี้ด้วย

Comment

ฟันธงขาดเลยครับ เห็นครบแน่นอน (เพราะเคยลอง)

แต่เรื่องจะใช้ได้ตามที่เห็นไหม ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะไม่เคยลองอีกเช่นกัน

Comment

ดัน อยากรู้ แค่อีกอย่างว่า มันจะ ใช้แรม ได้ ถึง 4 gb มั๊ย
          เพราะ บางที มัน display 4 gb ก็จิง แต่มันจะเรียกใช้ได้แค่ 2 gb

Comment

ใช้อยู่ครับ 8G แต่ยังไม่เคยใช้งานทั้งระบบ

Last edited by mydoc; 3 May 2008, 21:46:24.

Comment

โอ้ว 8GB -____-"

Comment

เห็นครบครับ 4 GB

หั่นธง เลย เอ้า

Comment

น่าจะเห็นครบนะครับ แต่vista64หาไดว์เวอร์ง่ายกว่า

Comment

OS 64-bit (ทั้ง Vista / XP)
                    เห็นแรมได้มากกว่า 4GB นะ
                    ผมเทสเอง Vista Untimate 64-bit กับแรม 2GB/667 x 2 + 2GB/800 x 2 = 8GB

Comment

Originally posted by NonSensez View Post
                      ตามหัวข้อที่ได้กล่าวไว้
                      อยากทราบว่า ( ให้ฟังธงเลย ขอคนที่เคยลองจริงๆ )
                      ว่า xp x64 สามารถใช้งาน Ram 4gb ได้
                      หรือไม่ ( เอาแบบใช้งานได้จริงๆเลยนะครับ )
                      เพราะ บาง ทีก็แค่ ทำให้เห็นเฉยๆ แต่ใช้งานได้ไม่เต็ม 4 gb

เพราะว่าจากที่ลองใช้ vista ดูแล้ว พบกับปัญหา ค้างบ่อย
                      มากๆเลย เปิด windows มา บางทีก็จะค้าง ประมาณ ตอน
                      welcome screen - -'

เพราะว่าแผ่นตัว x64 ของ vista ตัว ที่ผมใช้แบบไม่มีปัญหานั้น
                      มันหายไปแล้วจึงหาโหลด vista ตัวใหม่ ดู ปรากฏ ว่า ค้างบ๊อยบ่อย

พอใช้ xp x86 ก็ไม่มีปัญหาค้างอีก แต่ดั๊น เห็น ram แค่ 2 gb ซะเนี่ย

ปล.ถ้าใครมี vista x64 ดีๆ แบบไม่มีปัญหา ช่วยส่ง ลิงค์โหลดให้หน่อยครับ
                      จะเป็นแบบ torrent หรือ direct download เลยก็ได้ หรือจะขาย แผ่น
                      ให้ผมเลยก็ได้ครับ ผมรับซื้อครับ แต่ขอแบบว่าเคยใช้งานจริงๆ กับมันมาแล้ว
                      นะครับ แบบไม่มีปัญหา ใดๆ เลย ทั้งสิ้น

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
                      ขอเสริมนิดนะครับว่า Windows XP Pro x64 Edition สามารถ support ได้ถึง 128 GB physical ram และ 16 TB ของ virtual memory เลยครับ

เอาข้อมูลจาก Microsoft ไป print อ่านเลยนะครับ ว่าคุณสมบัติเด่น 10 ประการของมันมีอะไรบ้าง ชัดๆ และ ชัวร์ๆ

http://www.microsoft.com/windowsxp/64bit/facts/top10.mspx

อาจจะไม่ใช่ที่ Windows OS + Ram 4GB อย่างเดียวละครับ ผมว่าอาจจะเป็นที่ Mainboard ไม่รองรับหรือไม่?

sigpic

Comment

อันนี้ของเพื่อน (เจ้าของเเรมที่ผมยืมเทส หิหิหิ)
                        เ้ค้าใช้ วินโดวส์ 2003 Server

Last edited by TWK.; 4 May 2008, 11:48:37.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          อันนี้ของเพื่อน (เจ้าของเเรมที่ผมยืมเทส หิหิหิ)
                          เ้ค้าใช้ วินโดวส์ 2003 Server

ครับผม ตอนนี้ ผมก็ลองใช้ตั้งแต่มะวาน ละ
                          ไม่ได้มาดู comment เลยก็ ครับ ยืนยันอีกคนว่าใช้ได้จริง
                          4 gb แน่นอน แต่ก็นะครับ ใช้ไม่ค่อยจะถึงสักทีเลย - -''

ว่าแต่ใครมี vista x64 แบบ original บ้างครับ เอาแบบ
                          ไม่มีการปรับแต่งใดๆ ทั้งสิ้นเลยะครับ เพราะว่าพวก ปรับ แต่ง
                          มาแล้ว บางที chipset ต่างๆ เค้าลบของเค้าไม่หมดทำให้
                          จอฟ้า - ค้างบ่อย อะครับ ถ้าใครมี ช่วยลง torrent ให้หน่อย
                          ละกัน แหะๆ ^^

Comment

Working...
                          X