Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบค่าต่างๆ พวกนี้ จะปรับก็ต่อเมื่ออะไรคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบค่าต่างๆ พวกนี้ จะปรับก็ต่อเมื่ออะไรคับ ?

เคยสงสัยไหม เช่นผม
    ทำไม จะปรับไอโน้น ไอนี้ที ต้องเพิ่มทีล่ะนิ๊ด ทีล่ะหน่อย แต่ไม่รู้เลยว่า มันขาดๆ เกินๆ อะไร ในการ OC ใน Bios

ผมสงสัยคือ
    ไฟแรม เพิ่มต่อเมื่ออย่างไร ?
    FSB เพิ่มต่อเมื่ออย่างไร ?
    MCH เพิ่มต่อเมื่ออย่างไร ?
    CPU Voltage เพิ่มต่อเมื่ออย่างไร ?

PCI-E = อันนี้ที่ผมเข้าใจคือ สำหรับพวก oc การ์ดจอใช่มั๊ยคับ เวลาต้องการลากการ์ดจอไปไกลๆ ก็อัดไฟมันเพิ่มด้วย ถ้าไม่ได้ oc การ์ดจอก็ ปรับ nomal ปกติ เข้าใจถูกป่าวหว่า

ตอบว่า ค่าไฟแต่ละค่าเนี่ย ถ้ามันไปไม่ไหวค่อยเพิ่มครับ โดยเพิ่มทีละนิด

Comment

คือตอนนี้ ผมติดปัญหา oc จากประทู้โน้นอ่ะคับ คุณอิม
      เช่น
      ระหว่าง run ขีด windows ค้างจอฟ้า เอย ต้องไปเพิ่มอะไร ?
      run ผ่านขีด windows เห็นเม้า background ดำและ แต่ค้าง ดับไปเลย ต้องไปเพิ่มอะไร ?
      เข้า windows มาและ run ต่างๆ พวก startup ไปซักพักค้าง จอฟ้า ต้องไปเพิ่มอะไร ?
      กำลัง ลอง test Super PI 2 ตัวพร้อมกัน run ได้ซักแปป ดับ ต้องไปเพิ่มอะไร ?

ประมาณเนี้ยอ่ะคับ ม่วนจริงๆ หรือ M/B P31-DS3L มันตันจริงๆ 3Ghz เสถียรสุดและ -*-

Comment

ต้องลองไล่ไฟดูเอง แล้วจะพบสัจธรรม.... หุหุ

Comment

อาการไฟไม่พอเนี่ย............ใช้เวลาในการค้นหานานนะครับ

จะเอาแบบฟันธงเลยคงไม่ไหว(ไม่สามารถ) ต้องไล่เองอย่างตาเดียร์ว่า

เอาเป็นว่า ไฟ

ี่ซีพียู+FSB+MCH .....เพิ่มแล้วช่วยให้ลาก ซีพียูได้ไกลขึ้น

อยากลากแรมก้อเพิ่มไฟ+ ปรับ timing ให้สัมพันธ์กัน

PCI-E ถ้าเพิ่มไฟก้อช่วยให้ลากการ์ดจอได้อีกครับ ถ้าไม่ลากก้อปล่อยเดิมๆเหอะ

Comment

Originally posted by dears View Post
            ต้องลองไล่ไฟดูเอง แล้วจะพบสัจธรรม.... หุหุ
            บอกแล้วไม่มันส์ครับ

ต้องหาเองไล่ไปเรื่อยไม่ติดซะทีแบบผมตอนเริ่มใหม่ๆ

Comment

Working...
            X