Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถาม คนที่ใช้ 478

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถาม คนที่ใช้ 478

รบกวนตอบคำถามช่วยผมหน่อยนะครับ คือคอมที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ผมคิดว่าจะอัพเกรดมาอีกนิดหน่อย(ตามประสาคนจน) แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่บ้าง ยังไงกรุณาช่วยตอบหน่อยนะครับpentium 4 2.4 Ghz.M/B Asrock p4i65g (ใส่แรมได้สูงสุด 2 GB)RAM KINGMAX 2 GBVGA Spark 6600GT 256 MB ddr 128 bitHDD SEAGATE S-ATA 160 GBผมอยากซื้อมาอัพเกรดเพื่อเล่นเกมส์แต่ก็ไม่นักหนาอะไรมากมาย 1.แล้วถ้าเปลี่ยน CPU เป็นซักประมาณ 3.0 Ghz. ขึ้นไป จะมีความแตกต่างกันมากแค่ไหนแล้วคุ้มค่ารึเปล่าครับ ? 2.แล้วถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ดจอ 7300GT 256 MB Gddr3 จะเห็นผลดีขึ้นมากรึเปล่าครับ (กรณีนี้ยังไม่เปลี่ยน cpu) ? 3.ถ้าเปลี่ยนทั้ง Cpu กับ VGA แล้วจะแรงขึ้นแค่ไหนครับแล้วคุ้มค่ารึเปล่าครับ ? ยังไงกรุณาช่วยตอบด้วยนะครับ แต่ผมไม่อยากให้ตอบว่าเก็บเงินไว้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าอย่างนี้นะครับ เพราะผมอยากอัพเกรดจริงๆ ไม่ได้อยากซื้อใหม่...ช่วยตอบหน่อยนะครับ ถือว่าช่วยคนจนๆให้มีโอกาสเล่นเกมส์ภาพสวยๆกับเขาบ้าง ....ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับตนที่มีน้ำใจเอื้อเฟื้อคนไทยด้วยกัน...

รบกวนตอบคำถามช่วยผมหน่อยนะครับ คือคอมที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ผมคิดว่าจะอัพเกรดมาอีกนิดหน่อย(ตามประสาคนจน) แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่บ้าง ยังไงกรุณาช่วยตอบหน่อยนะครับ

pentium 4 2.4 Ghz.
    M/B Asrock p4i65g (ใส่แรมได้สูงสุด 2 GB)
    RAM KINGMAX 2 GB
    VGA Spark 6600GT 256 MB ddr 128 bit
    HDD SEAGATE S-ATA 160 GB

ผมอยากซื้อมาอัพเกรดเพื่อเล่นเกมส์แต่ก็ไม่นักหนาอะไรมากมาย

1.แล้วถ้าเปลี่ยน CPU เป็นซักประมาณ 3.0 Ghz. ขึ้นไป จะมีความแตกต่างกันมากแค่ไหนแล้วคุ้มค่ารึเปล่าครับ ?

2.แล้วถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ดจอ 7300GT 256 MB Gddr3 จะเห็นผลดีขึ้นมากรึเปล่าครับ (กรณีนี้ยังไม่เปลี่ยน cpu) ?

3.ถ้าเปลี่ยนทั้ง Cpu กับ VGA แล้วจะแรงขึ้นแค่ไหนครับแล้วคุ้มค่ารึเปล่าครับ ?

ยังไงกรุณาช่วยตอบด้วยนะครับ แต่ผมไม่อยากให้ตอบว่าเก็บเงินไว้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าอย่างนี้นะครับ เพราะผมอยากอัพเกรดจริงๆ ไม่ได้อยากซื้อใหม่

...ช่วยตอบหน่อยนะครับ ถือว่าช่วยคนจนๆให้มีโอกาสเล่นเกมส์ภาพสวยๆกับเขาบ้าง ....ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับตนที่มีน้ำใจเอื้อเฟื้อคนไทยด้วยกัน...

Comment

หรือว่าผมควรจะ Clock ดีครับ แล้วการ Clock จะมีข้อเสียรึเปล่าครับ

Comment

ผมว่าถ้าคิดจะอัพแบบนั้น ไม่คุ้มหรอกคับ

ขายของเก่าแล้วยกเครื่องใหม่ดีกว่าคับ

คือผมเข้าใจว่าไม่อยากซื้อใหม่ แต่เทคโนโลยีมันเปลี่ยนไปแล้ว

ก็อยากให้ลองใช้ของใหม่ดู

P4 3.0GHz+ ยังสู้พวก Core2 2.0GHz+ ไม่ได้เลยคับ

การ์ดจอก็เอาสัก 8600GTก็ได้ ไม่แพงมาก

แล้วอีกอย่างคอมสมัยนี้ก็ไม่แพงด้วย แค่หมื่นต้นๆก็ได้ของเทพๆละ

แต่มันก็แล้วแต่ท่านอ่ะครับ ผมทำได้แค่แนะนำแบบนี้ เพราะเมื่อก่อนผมก็เคยใช้478 แต่พออัพอแล้ว

รู้สึกว่ามันไม่คุ้มค่าสักเท่าไรเลย เลยขายแล้วยกเครื่องใหม่ ลองเปลี่ยนไปใช้Core2ดูคับ

แล้วจะติดใจกับความเร็วที่แตกต่าง อิอิ
        Last edited by 5-zigen; 4 May 2008, 10:39:10.

Comment

ผมว่าทนใช้ไปพลางก่อนเถอะครับ
          มีเกมเก่าๆดีๆอีกมากที่ยังน่าเล่นแก้เซ็งไปก่อนได้
          เก็บตังค์ให้ได้สัก 30,000-35,000 แล้วปลายปีค่อยถอยคอมพ์แรงๆ(กลางๆสำหรับปลายปี แต่อาจแรงมากๆ
          หากเทียบกับตอนนี้)
          ผมเองตอนนี้ก็ใช้
          P4 3.0E
          DDR I RAM 1 GB
          M/B ASUS P4P800SE
          SB LIVE 5.1 DE(ใช้งานกับ WIN98SEบน MAXTOR160GB)
          +AUDIGY 4 PRO(ใช้งานกับ WINXP บน SEAGATE200GB)
          AGP8X X800XT POWERCOLOR
          DIAMOND MONSTER 3D II 12 MB (VOODOO 2 )
          DVD/CDRW DRIVE ASUS
          H/D IDE ATA133 MAXTOR 160 GB+SEAGATE 200 GB
          ENERMAX 465 W
          LIANLI PC-V1000 PLUS
          เคยใช้คอมพ์แรง/ใหม่(MAXIMUS SE+P5N32-E SLI PLUS แต่ก็ขายทิ้งไปหมดแล้ว ...T.T

ตอนนี้ ก็ว่าจะเอาเกมเก่าๆกลับมาเล่น เพราะยังไม่เคยเล่นจบเลย
          เช่น WARCRAFT3
          THEME HOSPITAL
          THEMEPARK WORLD
          COMMANDOS 2-3
          AGE OF MYTHOLOGY
          RETURN TO CASTLE WOLFENSTIEN
          NO ONE LIFE FOREVER 1
          SIMCITY 3000
          THE SIMS 1
          FF VII
          RESIDENT EVIL 2-3
          NEED FOR SPEED PORCHE2000
          PHAROAH & CLEOPATRA
          RIDDICK
          REDALERT 2
          C&C GENERALS
          1503 A.D.
          BALDURGATE
          BATTLE FOR MIDDLE EARTH
          LEGACY OF KAIN SOULREAVER
          CALL OF DUTY 1-2
          DESPERADOS
          DIVINE DIVINITY
          FALLOUT TACTICS
          FREEDOM FORCE 1
          GRANDIA 2
          HALF LIFE 1+BLUE SHIFT+OPPOSING FORCE
          HALO 1
          KINGDOM UNDER FIRE
          MEDAL OF HONOR 1
          PAINKILLER
          RISE OF NATIONS
          SACRED
          SERIOUS SAM SECOND ENCOUTER
          SILENT HILL 2-4
          STAR WARS BATTLEGROUND
          STAR WARS JEDI ACADEMY
          THE SUFFERING
          THIEF DEADLY SHADOWS
          UNREAL 2
          (เอ...คิดว่าถึงปลายปีหน้า ก็น่าจะยังเล่นไม่จบมั๊ง..แฮ่ะๆ)
          Last edited by sompolli; 4 May 2008, 11:07:47.

Comment

โอ้แม่เจ้า ขอบคุณครับ อย่างน้อยก็มีคนตอบแถมคนตอบก็เคยเจอมากับตัวเอง มันต้องอย่างนี้สิจอร์จ นายยอดมาก ขอบคุณมากเลยนะครับ

Comment

ถ้าเปลี่ยน cpu+ vga card ก้อแรงขึ้นมาอีกนิดนึง

ถามว่าคุ้มไหม.........ตอบว่าไม่คุ้มครับ(คำตอบส่วนตัว)

ผมว่า
              ทนเล่นไปก่อน........รอให้มันพัง
              ถ้ารอไม่ไหว
              ขายให้หมด.........เอาตังค์ไปซื้อของใหม่

Comment

ขอบคุณความเห็นจากคุณ ZMAN เป็นทหารเรือเหรอครับ จบมาจากที่ไหนเหรอครับ???

Comment

อันนี้เป็นขั้นตอนการอัพเกรดจาก 478 ไปเป็น 775 ของผมนะครับ

1. เปลี่ยน MainBoard จาก 478 --> 775 MainBoard เป็นของ Asrock ที่ใส่แรม DDR1 ได้ และใช้ VGA OnBoard (ขาย MainBoard ขาย การ์ดจอAGP ขาย CPU ใช้ แรมตัวเดิม) และ ซื้อ CPU Core2Duo (ในช่วงนี้ผมใช้ VGA OnBoard ไปก่อน)
                  2. ซื้อ การ์ดจอ PCI-E (ทีนี้ได้ใช้การ์ดจอแล้วครับ )
                  3. เปลี่ยน MainBoard อีกครั้ง ที่เป็น DDR2 (ขาย แรม DDR1 ขาย MainBoard Asrock) และ ซื้อแรม DDR2

ในที่สุดผมก็ได้ใช้ MainBoard 775, CPU Core2Duo, การ์ดจอ PCI-E และ แรม DDR2 แต่มันก็ใช้เวลาพอสมควรครับ
                  นี่เป็นอีกวิธีหนึ่ง นอกจากการเก็บเงินแล้วค่อยซื้อทีเดียว ซึ่งวิธีนี้จะได้ของใหม่พร้อมกันทั้งหมด แต่วิธีของผมจะมีทั้งของเก่าและของใหม่คละกันไป

และตอนนี้ผมก็สามารถอัพเกรดอุปกรณ์ใหม่ ๆ ได้ทุกชิ้นที่มีขายในปัจจุบันแล้วครับ ยกเว้น DDR3

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคุณ Nai นะครับ

ผมก็ว่าจะปลงกับของเก่าแล้วตั้งหน้าตั้งตาซื้อของใหม่ ไว้เก็บเงินก่อนดีกว่า ปลายๆปี ไว้ค่อยว่ากันอีกทีว่าจะมีเงินเท่าไหร่ 555+

Comment

Originally posted by waterboy7446 View Post
                      ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคุณ Nai นะครับ

ผมก็ว่าจะปลงกับของเก่าแล้วตั้งหน้าตั้งตาซื้อของใหม่ ไว้เก็บเงินก่อนดีกว่า ปลายๆปี ไว้ค่อยว่ากันอีกทีว่าจะมีเงินเท่าไหร่ 555+
                      ดีครับอดเปรี้ยวไว้กินหวาน
                      ของเก่าไม่ต้องอัพหรอกครับเสียดายตังค์ เก็บไว้เล่นของใหม่ดีกว่ามันแรงกว่ากันเยอะ
                      แต่ผมอดใจรอไม่ได้เลยต้องใช้วิธีนี้ (อยากเล่นของใหม่กะเค้าบ้าง เล็กๆ น้อยๆ ก็ยังดี)

Comment

ผมตอบช่วยคนหนึงนะครับ เมื่อประมาณกลางเดือนกุมพา ผมก็ยังใช้ 478อยู่ แล้วพอไปเล่น 775มันต่างกันมากเลยครับ ผมก็ยอมดื้อรั้นไม่เชื่อพี่ พี่บอกว่าจะไปอัพมันทำไม478อะ อัพไปมันไม่คุ้ม แต่ผมไม่เชื่อ ผมก็ยังไปซื้อการ์ดจอมาใหม่ ซื้อเมนบอดร์ใหม่ซื้อแรมใหม่ มาอัพ แต่ก็ไม่แรงเท่ากับ775 พอเล่นได้ 6 วัน วันที่5ไปเล่น775ของพี่มามันต่างกันมากครับ และเช้ามา วันที่6 ผมตัดสินใจ ขาย เมนบอดร์ กาดร์จอ แรม cpu ยอมอดเล่นมา 1อาทิตย์ ที่อดเพราะ รอของอยู่ ผมซื้อใหม่มาก็ยังใช้เล่นแบบ บ้านๆอยู่ กาดร์จอออนบอดร์ แรม1g cpu e2180 m/b asrok 1333 d667 r2 เอาแค่พอเล่นก่อนครับแล้วค่อยอัพตาม เพราะว่างบไม่มี ทั้งหมดที่ผมอัพใหม่ประมาณ4700 ครับ ยังไม่รวมกาดร์จอ hddลูกเดิม เคสเดิ, ซัพพลายยังไม่ซื้อ รอปลายเดือนงบไม่มี

แนะนำนะครับ เล่น775ดีกว่าครับ ประหยัดกว่า แรงกว่า ใหม่กว่าด้วยครับ ตอบสั่นๆ แต่พูดซะยาวเลย คงเข้าใจนะครับ

Comment

Spec คุณ Sompolli นี่เกือบเหมือนของผมเลยครับ ต่างกันที่ VGA ผมเป็น Spark 7600GS กับ Supply เป็น Enemax 350W และ M/B เดือนก่อนผมก็ใช้เจ้า Asus P4P800SE อยู่เหมือนกันแต่ตอนนี้พังหลังประกันหมด ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เลยไปหาซื้อบอร์ดมือสองมาใช้เป็น Asus อีกตัวที่ใช้ chip Via แทนเจ้า SE เนี่ยผมเอาไปเครมสามรอบแล้วนะครับก่อนมันพังเนี่น usb port มันพังได้ง่ายมากๆเลย

มีแผนอยากจะอัพเกรดเหมือนกันครับแต่คิดหนักที่ว่าต้องใช้งบค่อนข้างเยอะเพราะเปลี่ยนทีก็ต้องเปลี่ยนตั้งแต่ M/B,CPU,VGA,Ram,Supply หมดเลยเสียดายของเก่าเหมือนกันอดีตเทพเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ^^;
                          ถ้าจะหาของ upgrade ของ socket 478 ตอนนี้คงยากมากๆครับ cpu นี่ไม่เห็นแล้ว ram เกิน 1GB ก็ไม่ค่อยเห็นผลต่างแล้ว การ์ดจอ AGP ก็แพงกว่าแบบ Pci-E ประมาณ 2 เท่าอีก ใจนึงก็อยากทำแบบคุณ Nai นะครับแต่มันรู้สึกว่าไหนๆแล้วก็อยากแรงๆไปเลยทีเดียวให้เห็นผลต่างสุดๆไปเลยอีก ^^; เลยยังไม่ได้อัพสักที

แต่เห็นรายชื่อเกมเก่าๆที่คุณ Sompolli แปะแล้วก็มีอยากเล่นหลายเกมเลยไม่จบมั่งหรือลืมไปแล้วมั่ง แบบนี้ต้องไปหาโหลดบิทมาเล่นระรึกความหลังหน่อยแล้ว

Comment

ผมก็มีชุด 478 นะ

จะอัพมันก็ต่อเมื่อหาของมือ 2 ในบอร์ดได้เท่านั้น ไม่เคยคิดซื้อของใหม่เลย

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคนที่มีประสบการณ์จากตัวเองทุกท่านนะครับ โดยเฉพาะ คุณ Boomzaza ที่มีลักษณะคล้ายตัวผมเอง และคำแนะนำจาก คุณ Huntz กับ คุณ gidd009 ก็เป็นประโยชน์ต่อตัวผมและคนอื่นๆที่คิดเหมือนผม และบทสรุปของผมเนี่ยคงคิดว่าจะได้เจอกันแน่กับเจ้า 775 สุดท้ายผมก็อยากจะขอบคุณทุกคนที่ช่วยสละเวลามาตอบคำถามให้ผมหายสงสัยนะครับ ผมประทับใจจริงๆกับน้ำใจของทุกคน ...ขอบคุณอีกครั้งครับ....

...ไทยไม่ช่วยไทยแล้วใครจะมาช่วยเรา...

Comment

Working...
                              X