Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทำคอมให้เสียงดีๆโคครๆทำไงดีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทำคอมให้เสียงดีๆโคครๆทำไงดีค่ะ

อยากทำคอมให้เสียงดีๆโคครๆทำไงดีค่ะ
    นอกเหนือจากลำโพง
    จะใช้ sound card แบบไหนดี
    แล้วจะแต่งคอมยังไงดีค่ะ

อยากเอาไว้ใช้ร้องเพลง อัดเสียงอ่ะค่ะ

ใช้ โปรแกรมเสียง ดีๆ
    ใช้ file / CD คุณภาพเสียง ดีๆ
    ใช้ card คุณภาพ ดีๆ
    ใช้ สายเชื่อมต่อคุณภาพ ดีๆ

ถ้าใช้ร้องเพลงอีก ก็ต้องใช้ ไมค์คุณภาพดีๆ และ monitor ดีๆ เช่นกัน

แต่ทั้งหมดนี้ราคา ไม่ดีครับ กระเป๋าอาจฉึกง่ายๆ

* ขอให้แต่แนวทาง ไม่แนะนำ แบรนด์สินค้านะครับ

Comment

.....

Comment

หาซื้อ AMPLIFIER มาติดกะ Com เลยครับ กลายเป็น ระบบ สเตอริโอได้ทุกแบบเลย ^^

Comment

ซื้อหูมาเปลี่ยน เป็นหูทองครับ อิอิ

แซวเล่นขำๆเน้อ

Comment

ต้องมีตังเยอะๆก่อนครับ อุอุ

Comment

ชุดลงตัวของผมนะ
              soundcard SB X-Fi XtremeMusic = 3500
              ลำโพง Boston BA790 = 4000
              เสียงคมกริ๊บนิ๊งๆ มีมิติ ซ้าย ขวา กลาง ชัดเจน และ ข้างซ้ายและขวา(ฟังแล้วรับรู้ได้ระดับนึง)

เดว Boston MM226 มาอาจได้ซื้อเพิ่มอีกครับ สนนราคาที่ต่างประเทศตอนนี้ = 5900
              อยากจะเล่น BOSE บ้าง แต่ตามสบายเลยครับ แค่ Boston ก็เกินพอสำหรับผมละ
              ไม่มีตัง ต้องมี 15,000+ ไปซื้อ HT ดีๆสักชุดดีก่า

คุณ จขกท. เตรียมเงินไว้สัก 10,000 รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

Comment

ผมไช้ กับ g9 ชอบ 2zs มากกว่า x-fi ครับ ถ้า จขกท เอามาฟังเพลงนี่ 2ตัวนี้ต้องลองฟังเอง ชอบตัวไหนก็ตัวนั้น(~_~)
                แล้วซาวการ์ดดีๆมันก็มีหลาย ยี่ห้อเลยตอนนี้ ลองดูๆที่เค้าหิ้วๆกันมาขายครับ มีตั้งแต่4000กว่าจบไปถึงหมื่นกว่าๆเลย

ลำโพงนี่ก็แล้วแต่ชอบ ฟังเพลงอย่างเดียวคงต้อง 2.0 ไม่ก็2.1 แล้วแต่ชอบเลย

เรื่องความชอบ หูไครหูมันครับ เสียงดีของเขา อาจจะไม่ไช่เสียงที่เราชอบก็ได้

อยากเอาไว้ใช้ร้องเพลง อัดเสียงอ่ะค่ะ
                ถ้าเอาไว้ร้องเพลงเฮฮาปาตี้ อัดเสียงสนุกๆนี่ ซื้อไมล์เพิ่มจากสิ่งที่มีก็น่าจะพอครับ

แต่ถ้าทำจริงจัง เน้นคุณภาพจริงๆเนี้ย แนะนำอ่านหนังสือ โอเวอร์ไดร์ หรือ คอม มิวสิค หน้าโคนามีไห้เลือกมากมายครับ มีเทส รีวิว วิจารอีกตั้งหาก
                แต่ของจำพวกนี้ ราคาน่าตกใจ

Comment

ผมกะลังหาทางทำ อ่านเว็บมาเดือนกว่าแล้ว ไม่ไปไหนเลย (จนกิ๊กมีแฟนใหม่แล้ว ) เดี๋ยวมาบอก นอนก่อนคืนนี้ บายจ้ะ

Comment

ลองมาฟังบ้านผมไหมครับ แล้วจะรู้ว่าเสียงสวรรค์เป็นไง อิอิ

Comment

ขอขนาดห้อง และงบที่มีด้วยครับ

Comment

เรื่องความชอบ หูไครหูมันครับ เสียงดีของเขา อาจจะไม่ไช่เสียงที่เราชอบก็ได้
                        กำ ถ้าร้องเพลงแล้วไม่ hit note ซักตัว แล้วบอกว่า เราเพราะของเราล่ะ ? ก็ผิดมาตรฐานไปหน่อยหรือเปล่าครับ เครื่องเสียง อุปกรณ์ต่างๆ ก็เช่นกัน ต้องมี Standard ของตัวมันเอง ก็ต้องชอบไปในแนวทางแต่ละ Standard ก่อนมั้งครับ แล้วค่อย Advance

ถ้าคิดจะใช้หูคุณเองเป็นตัวตัดสินล่ะก็ ต้องฟังเยอะๆ ครับ เยอะมากๆ แล้วค่อยว่ากัน อะไรแค่ชอบ หรือ อะไรคือชอบที่สุด ไม่ใช่ไปซื้อมาแล้วบอกว่าชอบ แล้วเจออีกรุ่นชอบมากกว่าที่ซื้อมาแล้ว อย่างนี้ก็สิ้นเปลืองเปล่าๆ ทำไมไม่ลอง หา ไกด์จากคนที่เคยฟังมาแล้ว แล้วค่อยนำ ไกด์ต่างๆ ที่คิดว่าตัวเราชอบ มาเป็นแนวทางการเลือก แล้วเลือกสิ่งที่ชอบที่สุดล่ะครับ ผมว่าน่าจะประหยัดทั้งเวลา และ เงินกว่านะ
                        Last edited by Aeromancer; 5 May 2008, 02:46:54.

Comment

กำ ถ้าร้องเพลงแล้วไม่ hit note ซักตัว แล้วบอกว่า เราเพราะของเราล่ะ ? ก็ผิดมาตรฐานไปหน่อยหรือเปล่าครับ
                          ผมว่าเยอะแยะไปครับ เพลงที่เราฟังแล้วนึกในใจว่า มันแย่ขนาดหนัก แต่มันก็ดันมีคนชอบ
                          หรือบางเพลงเราชอบ แต่ชาวบ้านเค้าไม่ฟังก็ถมเถ

แต่ก็ไม่ได้หมายถึงเรื่องนั้น
                          ผมหมายถึง เสียง ที่ได้
                          คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน
                          เหมือนหูฟัง pk2 หลายคนบอกชอบมากๆๆ สุดๆๆ
                          แต่ดันมีบางคนบอกเสียงมันบาดหูซะ
                          คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน

ง่ายๆ เหมือนลองถามดูซิ ว่าไครชอบเสียง x - fi หรือ 2zs มากกว่ากัน
                          ต่างคนมันก็ต่างชอบ

ไม่ใช่ไปซื้อมาแล้วบอกว่าชอบ แล้วเจออีกรุ่นชอบมากกว่าที่ซื้อมาแล้ว อย่างนี้ก็สิ้นเปลืองเปล่าๆ ทำไมไม่ลอง หา ไกด์จากคนที่เคยฟังมาแล้ว แล้วค่อยนำ ไกด์ต่างๆ ที่คิดว่าตัวเราชอบ
                          ผมถึงบอกไง ว่าหูไครหูมัน ต้องไปลอง ที่ลองก็มีเยอะครับ
                          ลองเอง ฟังเอง ที่ฟังเยอะ ดีกว่านั่งจำขี้ปากชาวบ้าน คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน เส้นวัดมันอยู่ตรงไหนล่ะ Standard

Comment

ลองจับคู่ Creative Audigy2 ZS กับ Boston BA635 แล้วตั้งลำโพงให้ได้ตำแหน่งดูครับ
                            เสียงดีใช้ได้ในราคาประหยัด(รึเปล่า)
                            เลิกใช้ Altec Lansing VS4121 ในบัดดล
                            Last edited by Pat_CSSU; 5 May 2008, 07:21:52.

Comment

เพิ่งได้ Digital Music SX มาทำให้ X-Fi Music กระเด็นออกจากเครื่องทันทีด้วยความ***งชั้นอย่างชัดเจน

ล่าสุดเปลี่ยนสายสัญญาณเป็น In-Akustik Stargate S-1 ทำให้สาย Monster Mini to Mini กระเด็นเข้ากรุอีกเช่นกัน

อิ อิ
                              Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:34:25.

Comment

Working...
                              X