Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chipset intel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chipset intel

อยากรู้ว่า Chipset ตั้งแต่รุ่น Pentium D ขึ้นไป
    ต่างกับ Chipset ของ AMD ที่เป็น nVidia ยังไง
    คือไม่เข้ารู้เรื่อง Intel กำลังศึกษาอยู่

ผิดถูกยังไง ช่วยบอกด้วย
    ขอบคุณจ้าา

Chipset ที่เป็นของ อินเทล ก็ต้องทำออกมาเพื่อที่จะให้ทำงานกันเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับ ซีพียู ของเขาเอง ถูกต้องหรือเปล่าครับ ก็เหมือนกันกับตัว Chipset nVidia ที่ทำงานร่วมกันกับซีพียูของ AMD มันก็จะต้องทำงานให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันให้ได้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    ถ้าหากว่าคุณรู้ถึงวิธีการทำงานระหว่าง อินเทล กับ เอเอ็มดี ว่ามันแตกต่างกันตรงใหนเมื่อนั้นคุณจะถึงบางอ้อเลยครับ

Comment

ลองไปดูที่ www.intel.com ดูดีไหมครับ ถ้าทำรายงาน

Comment

Originally posted by Comlow View Post
        ลองไปดูที่ www.intel.com ดูดีไหมครับ ถ้าทำรายงาน
        ไม่ได้ืทำรายงานจ้าา

แต่ต้องการอยากรู้ความแตกต่างว่าจะดูยังไง
        สมุมติถ้าเป็นของ AMD น่าจะใช้ nForce4 จะดี ประมาณนี้จ้าา

Comment

เอาเป็นว่า
          ถ้า AMD ตอนนี้ ชิพที่เรียกประสิทธิภาพของระบบได้ดีที่สุดเข้ายกให้ NVIDIA ครับ จะมีชิพจาก ATI อยู่บ้างก็ยังไม่นิยมเท่าไรครับ
          ส่วน INTEL นั้น ไม่ต้องบอกครับ ยังไงก็ชิพ intel อยู่แล้ว สำหรับ 775 นั้น ชิพที่ดีที่สุดตอนนี้ ต้อง 965 ครับ ส่วน 975 นั้นแพง ครับ ถ้ามีตังจริงก็เอาเลยครับไม่ว่ากัน และก็ยังมีจากค่าย NVIDIA และ ATI ด้วยครับ สำหรับ intelให้เลือกครับ

และยังมีตลาดกลางถึงล่างให้เลือกเล่นสำหรับ CPU ทั้ง 2 ค่าย เช่น VIA SIS

Comment

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ

Pentium D น่าจะไปได้ดีกับ i925X, i945, i955X ครับ
            ลูกเล่นต่างๆ ของชิพเซ็ต Intel เหล่านี้น่าจะคล้ายคลึงกับชิพเซ็ต nVidia ที่ออกมาไล่เลี่ยกันสำหรับระบบของ AMD อาทิ สนับสนุน DDR2 533/667 PCI-e x16 SATA-I SATA-II USB 2.0
            ครับรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ สามารถศึกษาเพิ่มเติมได้จากเว็บไซต์ www.intel.com ในส่วนของชิพเซ็ตครับท่าน

Comment

Working...
            X