Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ PSU หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ PSU หน่อยคับ

คือว่า บอร์ดเก่าของผมมันมี หัว pin สำหรับเสียบสายไฟจาก PSU 20 pin แร้วผมก็ซื้อ ตัวใหม่มามันมี 24 pin ไม่ทราบว่าจะใส่ด้วยกันได้ไหม

ถ้าไม่ได้ แร้วจะมีหัวแปลงไหมฮะ แนะนำหน่อย

ส่วนมากหัว 24 พิน มันสามารถถอดออกให้เหลือ 20 พินได้ครับ ถ้าไม่ได้ก็มีหัวแปลงขายครับ ราคาประมาณ 30 บาท

Comment

ทิ่มลงไปได้เลยครับ
      แต่ถ้าบอร์ดมันเกะกะจนแทงลงไปไม่ได้ก็ต้องหาสายต่อพ่วงมาใช้ครับ

ราคาหัวต่อ 20>24 พินถูกๆครับ หาได้ทั่วไปแต่ 24>20 นี่หาไม่ค่อยมีครับแล้วเจอทีก็โดนฟันราคาหัวแบะผมเจอมาแล้วที่พันทิบนะครับ
      ตอนนั้นผมขี้เกียจหาซื้อต่อแล้วเลยยอมโดนฟันไป

เพราะตามปกติถ้า PSU ทำสายไฟต่อเข้าเมนบอร์ดแบบ 24พินมาแบบแยกเป็น 20ไม่ได้(แบบที่แยกได้หมายถึงแบบ20+4)
      เขามักจะแถมตัวสายต่อแปลงมาให้ในกล่องอยู่แล้วครับ และเมนบอร์ดสมัยนี้ก็ส่วนใหญ่ใช้ 24พิน ทั้งนั้น
      ไอ้สายแปลงมันเลยหายากหน่อย เจอทีก็โดนฟันหัวแบะแบบที่ผมเจอ
      ถ้ามีที่เสียบก็เสียบลงไปเลยครับไม่ต้องซื้อเสียดายเงิน แต่ถ้าเสียบไม่ได้ก็ลองไปหาแล้วต่อๆราคาดูครับ ทำไปบอกว่า เจอร้าน xxx ขาย xx เอง เดี๋ยวมันก็ลดให้ (มั้งครับ lol)

Comment

ขอบคุณมากฮะ ฉลาดขึ้นแระ มันถอดได้นี่เอง 555+ โง่อยู่ตั้งนาน ขอบคุณมากคร๊าบบบ

Comment

Working...
        X