Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องช้ามากกกกกกกกๆค๊าฟฟฟฟฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องช้ามากกกกกกกกๆค๊าฟฟฟฟฟ

CPU- X2 4000+ AM2 @2.1
    VGA- 1650PRO 256MB 128BIT DDR3
    Main- ALIVENF6P-VSTA
    RAM- CORSAIR 1/667 * 2
    HDD- MAXTOR 40 GB IDE

ลงวินโดว์ใหม่ก็แล้วว ยังช้ารู้สึกเครื่องร้านนเกมแถวบ้านยังแรงกว่า เลย ตอนนี้ใช่ Windows XP TRUEFASTER ไม่ได้ลงไรมา NOD-32 MSN BIT ATIไดเวอร์ ไดเวอร์ ซาวกาด เครื่องเข้าวิน
    เป็นนาน ว่า เปงที่ HDD หรือ เปล่า แต่เช็คดูไม่มี BAD นะ แต่ HDD ร้อน 40-50 คิดว่าจะเปลี่ยน HDD ดู ตอนนี้เซ๋งๆๆๆ กําลังจะเก็บตังซื้อใหม่ ถามนิดเปง ที่ HDD หรืออ่าเปล่า

ช้ายังไงนะ ^^?

Comment

แงๆๆๆ บอกกันหน่อยสิค๊าฟฟฟฟ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ช้ายังไงนะ ^^?
        ตอนเข้าวินโดว์อ่ะ ค๊าฟฟฟ ช้า อืดดดด อ่ะ แบบ ไม่เหมือนเครื่องเก่าเลย

สเปคเก่า แค่ 1 GB แต่ HDD 80 GB SATA 2

Comment

น่าสงสัยว่าจะเป็นที่ HDD

ลองตรวจสอบความเร็วของ HDD ด้วยโปรแกรม HD Tune หรือ HD Tech ดูก่อนดิ๊ ว่ามันได้ค่า Average Read เท่าไหร่

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
            น่าสงสัยว่าจะเป็นที่ HDD

ลองตรวจสอบความเร็วของ HDD ด้วยโปรแกรม HD Tune หรือ HD Tech ดูก่อนดิ๊ ว่ามันได้ค่า Average Read เท่าไหร่
            50 กว่าค๊าฟฟฟ แต่พอได้ 2 วิ มันก็ตก เปง 10 กว่าๆๆ แล้วก็ขึ้น มาเปง 50-55 ปนะมาณนี้นะค๊าฟฟ

Comment

แค่ Boot นี้นะ ^^"
              เป็นที่ตัววินโดวส์ XP นะ (ทำตาม 2 ขั้นตอนด้านล่าง ต่อให้เป็น HDD IDE 5400 ก็จะวิ่งไม่เกิน 4-5 ขีดหรอก)

บูท WINDOW XP แบบติดเทอร์โบ

1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
              2.HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager\MemoryManagement\PrefetchParameters
              3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

Boot Windows 1 ขีด
              1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
              del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
              2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
              3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
              4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
              5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
              6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
              7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ
              Last edited by TWK.; 4 May 2008, 21:47:10.

Comment

จากประสบการณ์นะคับ ถ้าลงwindows แล้วอืด แบบย้ายหน้าต่างเป็นหลาย ๆ อันซ้อนกัน ลองเปลี่ยน ไดร์ฟ CD คับ มันเป็นตอนลง Windows (จากประสบการณืที่พบมานะ)

Comment

ตอนเข้าแบบนี้นะค๊าฟฟฟ

http://upload.siamha.com/v.php?id=67546untitlssssssdbmp อ่ะเข้าไปดูนิดนะค๊าฟ

อัพที่เว็บไม่ขึ้น

Comment

Working...
                  X