Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการเปลี่ยน Hardware ระหว่างเครื่อง 2 เครื่องครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการเปลี่ยน Hardware ระหว่างเครื่อง 2 เครื่องครับ?

คือว่ามี คอม 2 เครื่องนะครับ

เครื่องนึง Spec Celeron 2.0
    MB : P4B533

กับอีกเครื่องนึง เป็น P4 2.0 (Socket 478)
    MB : ไม่ทราบสัญชาติ

ถ้าผมจะสลับ P4 2.0 จากบอร์ดไม่ทราบสัญชาติไปใส่ P4B533 แล้วเอา Cel 2.0 จาก P4B533

มาใส่บอร์ดไม่ทราบสัญชาติ จะเป็นไรรึเปล่าครับ เพราะ Socket เท่ากันเลย

ประมาณว่าสลับที่ MB กันนะครับ แล้ว MB มันจะเข้ากับอุปกรณ์เก่าของอีกเครื่องรึเปล่าครับพวก

Harddisk,VGA,Ram นะครับ (เคยลองสลับ Ram ดูแล้วเปิดได้นะครับ)

ถ้าสลับกัน (ผมโง่เรื่องคอมมากมาย)

อ่านแล้วอาจจะ งง เล็กน้อย แต่ก็ขอขอบพระคุณที่ให้พื้นที่ Webboard ให้ผมได้ Vent ครับ

แล้วก็ขอบคุณผู้ให้ความรู้ทุกท่าน

สรุปคือเปลี่ยน cpu กันใช่มั้ย

ถ้าใช่ ทำไมต้องพิมพ์อะไรมากมาย - -

ถ้าใช่ ก็ทำได้ครับ เปลี่ยนได้เลย

Comment

ไม่เป็นอะไรหรอกคับ แต่ต้องดูว่าบอร์ดมันรองรับ CPU ตัวนั้นหรือป่าว ถ้าไม่รู้ให้ดูได้ในคู่มือของบอร์ดคับ แต่ดูๆแล้วไม่น่าจะมีปัญหานะคับ

Comment

แหะ ๆ ผมก็ งง ตัวเองเหมือนกันว่าทำไมต้องเขียนให้ยาวขนาดนั้น ทั้งที่ใจความมันก็แค่

จะเปลี่ยน CPU สลับกัน แหะ ๆ

ถามอีกซักนิดนะครับ แบบว่าถ้าผมจะเปลี่ยน vga อันใหม่ ลองกดค้นหาดูเห็นบอร์ด Agp

มีคนเชียร์นี้เยอะดีครับ 7600gs กับ 6800gs ราคาพอ ๆ กัน แต่ งงว่าทำไม series 6 แพงกว่า 7

(หรือจะเหมือน Bmw645Ci คันละ 12ล้าน แล้ว 740i มันถูกกว่า อิๆ )

รบกวนถามอีกซักนิด vga สองรุ่นข้างต้นมันใส่กับบอร์ด P4B533 ได้มั้ยครับนี้ กลัวเก่าเกิน

แล้วใส่กันไม่ได้จังเลย ถ้าใส่ได้แล้วต้องแปลงไรเพิ่มรึเปล่าครับ psu 300watt เองนะนั้น

Comment

ได้- -*

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ

อารมณ์เหมือนจะถอย mag แพง ๆ มาใส่รถปี 70" เลยครับ กลัวใส่แล้วมันขับไม่ไป

Comment

จัมมัยใจดีขอถามอีกซักข้อนะ

บอร์ด P4B533 มันมีข้อมูลดังนี้

Processor + Intel Pentium 4 Socket 478 (Willamette/ Northwood)
              + On-die 512/256KB L2 Cache with full speed
              Chipset + Intel 845E
              + North Bridge : intel 82845E MCH
              + South Bridge : intel 82801 DA ICH4
              FSB + 533/ 400 MHz
              Memory + 3 x 184-pin DIMM Sockets
              + Max. 2 GB PC2100/ PC1600 ECC/ non-ECC DDR SDRAM Memory

ถ้าจัมมัยจัยจะซื้อ Ram มาใส่ เห็นมันวิ่งที่ bus Speed 266 เองอะ(มี 3 Slot)

ถ้าผมซื้อแรม 512/333 หรือ 512/400 มาใส่ มันจะใส่ได้มั้ย พอทราบมาว่าใส่ไปมันก็วิ่ง

ที่ bus 266 แต่กลัวซื้อมาแล้วมันไม่เข้ากันอีกนะครับ กลัวใส่แล้วเอ๋อเหรอนะ

ปล. แล้ว bus speed มันทำให้เห็นผลต่างกันเยอะมั้ยครับนี้ ทำไมเทคโนลีโยผมมันเก่า

อย่างนี้

Comment

ถ้าจะเปลี่ยน VGA CARD
                พาวเวอร์ซัพพลายน่าจะต้องเปลี่ยนด้วยอ่ะ

7600gs ddr2
                6800gs ddr3

แล้วก็อย่างอื่นอีก ที่มันไม่เหมือนกัน

เท่าที่ดูเหมือน 6800gs มันจะแรงกว่าติ๊ดนึงอะ

Comment

น่าจะไม่ค่อยคุ้มครับ
                  1.Chip Intel 845 ไม่แน่ใจว่ารองรับ 8x หรือไม่ เพราะถ้า 4x ก็ยังไม่น่าสนใจ
                  2.การ์ดจอแบบแรงต้องเพิ่มไฟอย่าที่เขาว่าเพื่อความเสถียร ลองดูด้วยว่าจะไหวหรือไม่

งานนี้ดูแล้วน่าจะต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย
                  รวมแล้ว บอร์ด แรม การ์ดยอ เพาเวอร์ มือ 2 ก็เกือบ 10,000
                  เหนื่อยพอควรครับ

Comment

เรื่องVGAระวังนะครับ
                    เพื่อนผมมันก็เคยใช้บอร์ดเก่าๆ478นีแ่หละแต่เครื่องมันรับVGAแค่2xรึเปล่าไม่แน่ใจ แต่มันเอา9250ไปลองแล้วบอกใส่ไม่ได้ fx5200ยังใส่ไม่ได้เลยครับ

Comment

Working...
                    X