Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากต่อLanกับบ้านน้องผมครับ ต่อLanไล้สาย ช่วยหน่อย ข้างใน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากต่อLanกับบ้านน้องผมครับ ต่อLanไล้สาย ช่วยหน่อย ข้างใน

คือบ้านผมกับน้องผมมัน***งกันประมาณไม่เกิน300เมตรอะครับ ผมอยากจะต่อแลนกับน้องผมจะได้เล่นเกม แลนหากันสบาย แล้วก็ช่วยกันจ่ายค่าเน็ตด้วยอะครับ
    ผมดูแล้วอะถ้าใช้ใส่Lanคงแพงอะ อีกอย่างไม่รู้จะเดินสายยังไงกลัวไปขว้างทาง ขว้างถนนอะครับ
    ผมอยากต่อLanไล้สายอะครับ ช่วยหน่อยดิ
    ต้องทำไง
    อุปกรณ์มีไรบ้าง
    งบเท่าไหร่

โอ้โห .... 300 เมตร !!

ผมเคยต่อไวร์เลสไกลสุด 50 เมตร สัญญาณก็อ่อยจนแทบไปไม่ถึงแล้ว

ท่านต่อไปแนะนำเค้าทีครับ

Comment

http://www.sys2u.com/ls-wap54g.php

ลองดูอันนี้ น่ะ
      เห็นมีเสาไกล ได้เป็นกิโล ด้วย

Comment

*0*โอโห้300เมตรนี่โคตรไกลเลยสำหรับไวเลส ผมไม่แน่ใจนะ ว่ามันจะมีตัวไหนส่งได้ถึง300เมตรรึเปล่า
        1วาดแผนที่บ้านและใกล้ๆมาให้ดูหน่อยครับ
        2บ้านอยู่ฝั่งเดียวกันรึตรงข้ามกัน
        3ต้องผ่านบ้านใครไหม
        ผมเคยทำงานพวกเดินระบบไฟฟ้า และแลนครับ น่าจะช่วยแนะนำได้ เกี่ยวกับการเดินสายแลน
        ป.ล.สายแลนเมตรละ 10-15บาทได้ ค่าหัวอีกนิดหน่อย ที่เหลือต้องดูอีกทีครับ

Comment

Originally posted by pottor View Post
          http://www.sys2u.com/ls-wap54g.php

ลองดูอันนี้ น่ะ
          เห็นมีเสาไกล ได้เป็นกิโล ด้วย
          อันนี้มันก็ไวเลสปกติไม่ใช่หรอครับ
          ที่บอกเป็นกิโลน่ะมันต้องตั้งเสาส่งสัญญาณภายนอก ผมว่าหลายตังเลยนะนั่นยกคอมมาไว้บ้านเดียวกันง่ายกว่า

Comment

ผมขอถามด้วยคน ผมก็จะต่อ สายแลนเหมือนกัน ที่คุณบอกว่า สายเลนเมตรละ 10-15 นี่มีหัวรึยังอ่ะครับ หรือต้องมาทำหัวเอง

Comment

สายแลนเมตร10-15บาทไม่มีหัวครับ หัวอีก ตัวละ15บาทมั้ง ผมไม่แน่ใจ ปกติผมซื้อที่ เป็นถุงใหญ่ๆเลยอ่ะ
              คือถ้าต่อไม่ไกลไปซื้อที่มันย้ำหัวไว้แล้วใส่ถุงขายง่ายกว่าครับ
              ปล.อย่าลืมบอกเค้านะครับว่าเอาเป็นจากคอมไปคอม รึว่าจากคอมไปอุปกรณ์ มันจะย้ำสายต่างกันนิดนึง

Comment

...ถ้าแค่ต่อแลนเล่นเกมนี่ ใช้แค่โปรแกรม Hamachi เชื่อม2เครื่องเข้าด้วยกัน ก็น่าจะพอใช้ได้มั้งครับ แต่มันมีข้อเสียตรงทีถ้าจะใช้มัน่ต้องจ่ายค่าเน็ตทั้ง2บ้านนี่สิ

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

แต่ดูๆแล้วเหมือนจะมีทางเดียว คือเดินสายแลน
                  300เมตรนี่ก็ ครึ่งหมื่นเลย

Comment

- Wireless ได้ แค่ 100 เมตร ทางตรง ที่โล่ง แต่ถ้มีไรขว้างก็รับไม่ได้แล้ว บ้านผมชั้น 1 กับ 2 ห้องเยื้องกัน มีบันได้ขวาง มีประตูก็รับไม่ได้แล้ว
                    - เดินสายดีกว่า 300 M ๆ ละ 6-8 บาท แต่ไกลมากสัญญาณดรอบนะครับ ไฟ DC 01 5v กว่าจะถึงบ้านคุณ จะเหลือถึง 3 v มะน่ะ คงต้องทำไงก็ได้ให้สายสั้นสุด
                    - ฝากฮับระหว่างทางซักตัวก็ได้ เพื่อนบ้านอีกคน แชร์เน็ตกาน ขนาดบ้านผมเน็ต 512 ยังต่อพ่วงกัน 4 เครื่องเลย แต่อย่าโหลดบิทละกัน ล่มทั้งบ้านแน่
                    - เปิดเน็ตใหม่ไปเลย

Comment

ติดเนตบ้านใครบ้านมัน ง่ายกว่ามั้ยครับ

Comment

ทำใจดีกว่า ค่าใช้จ่ายมันสูง ติดบ้านใครบ้านมันอะง่ายสุด เกมที่ใช้แลนกันคง ออฟไลน์อยู่ละ เล่นไม่กี่วันกี่เดือนก็เบื่อ ถ้า ออนไลน์มันก็ไม่จำเป็น
                        ถ้าคิดจะทำจิงๆมีทางเดียวเดินสายแลน ขึ้นเสาไฟฟ้า แต่คุณต้องโยนเอาเองนะ ผมไม่รู้ว่ามันผิดกฎหมายอะไรหรือป่าว ระวังไฟช๊อต เพราะ300เมตร มันไกลมาก ช่วงเสาไฟฟ้าก็ 50 เมตร ตั้ง 6 เสาไฟฟ้าเชียวนะ ลองคิดดูละกัน ต้องผ่านบ้านใครบ้างละ คุณจะโยงสายผ่านบ้านคนอื่นก็ยังไงอยู่ มีเสาไฟฟ้าอย่างเดียวคับ

Comment

ถ้าลากสาย300m สัญาณคงไม่ถึง ต้องติดตัวทวนสัญญานอีกซัก1จุด (สายโดนแดด โดนฝน ก็ต้องร้อยท่ออีก)
                          หรือถ้าจะติดไวเลส 300m นี่ต้องเป็นแบบพื้นที่โล่ง ไม่มีสิ่งกีดขวาง ไม่งั้นก็ไม่ถึงอยู่ดี
                          ย้ายบ้านมาอยู่ติดกันครับ ชัวสุด = ="

Comment

เคยได้ยินมา เค้าว่าlanกันได้ไม่เกิน100mนะคับ 300mนี่ผมว่ามันเกินไปหน่อยนะคับ

Comment

พอดีมันไม่ถึงหรอกครับแต่กะๆเอาอะครับ เด๋วลองวัดดูทางตรงนะไม่ถึง200มั่ง แต่300กะเผื่อโยงสายขึ้นแล้วลงมาอีกอะครับ เด๋วจะวัดแล้วก็วาดแผนที่มาให้ครับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X