Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Bootcamp!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Bootcamp!!!

คือว่า ผมเคยใช้วินโดผ่าน บูตเเคมมาเเล้วจาก MBP ก็ปกติดี

เเต่พอมาใช้ MB ตอนผมบูตผ่าน บูตเเคม มันมีอาการดังนี้ครับ

ตอนเเบ่ง พาติชั่นเเล้วตอนรีสตาท ออกมามันไม่ย่อมไปหน้าจอสีน้ำเงิน(ตอนติดตั้ง) ครับ
    คือมันจะเป็นหน้าสีดำ เเล้วมีเครื่องหมาย _ กระพริบๆ อยู่ ไม่ทราบปัญหานี้ใครเคยเจอบ้างครับ

บบอกทีนะครับร้อนใจมาก

ตอนแบ่งเสร็จให้ลองเลือก restart โดยที่ไม่ต้องลง windows ก่อนครับ แล้วค่อย restart อีกครั้งโดยกด option ค้างไว้แล้วเลือกบูตจากแผ่น

ลองดูครับ

Comment

อาการเดียวกับผมเลย แก้ตามคุณ tassapon น่าจะได้น่ะคับ แต่ตอนที่ผมทำผมมั่วๆเอา พอมันค้าง ผมก็รีสตาร์ท พอเปิดขึ้นมาอีกทีมันก็ลงต่อให้ตามปกติเลยคับ ใจหายหมดเลย

Comment

พี่ tassapon คือผมอยากรู็ว่ามันเป็นอะไรเหรอครับ อาการแบบนี้ เคยใช้โปรมาเเล้วไม่มีปัญหา เเต่มาใช้เเมคบุคเเล้ว มันเเปลกๆไป ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
        ถามด้วยคุณ kenji_shinoda นะครับ เเมคบุคของคุณเวลาลงXPเเเล้ว ลอง REfreshหน้าจอให้ทีนะครับ ลองสังเกตดูหน่อยว่ามันค้าง สักแปปนึงมั้ย ขอบคุณครับ ยังไงตอบผมด้วยนะ ติดตามอยู่ แฟนเเมค
        Last edited by nokkob; 5 May 2008, 10:39:34. Reason: ไม่ครบครับ

Comment

ของผมตอนลง บางครั้งก็เป็นครับ ที่ไม่ยอมบูทแผ่น เป็นจอดำๆ สำหรับ macbook ไม่รู้จริงๆครับว่าเป็นเพราะอะไร เห็นเป็นกันเยอะเลยคิดว่า คงเป็นแบบนี้ละมั้งเนี่ย - -

refresh หน้าจอแล้วไม่ค้างนะครับของผม

Comment

ของผมก็ไม่ค้างน่ะคับ ตอนนี้ก็ใช้งานได้ปกติคับ

แต่มีปัญหานิดนึง ตรงที่ว่าทำไงให้มันใช้mighty mouse wireless เวลารันวินโดว์อ่ะคับ ตรงไปเซทตรงไหนหรอคับ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by kenji_shinoda View Post
              ของผมก็ไม่ค้างน่ะคับ ตอนนี้ก็ใช้งานได้ปกติคับ

แต่มีปัญหานิดนึง ตรงที่ว่าทำไงให้มันใช้mighty mouse wireless เวลารันวินโดว์อ่ะคับ ตรงไปเซทตรงไหนหรอคับ ขอบคุณคับ

ใช้วิธีตามนี้เลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=128924

Comment

ขอบคุณคับคุณtassapon ^^

Comment

พี่ๆ tassapon คือมันไม่ได้ค้างนะครับ

เอางีดีกว่า จะได้ไม่ ง ง

พี่ลองไปในวินโดว์เเล้วคลิกขวา ที่หน้าจอ มันจะมีเหมือนโหลดนิดๆ ซึ่งปกติมันไม่มีอะครับลองให้ผมด้วยนะ

Comment

Originally posted by nokkob View Post
                    พี่ๆ tassapon คือมันไม่ได้ค้างนะครับ

เอางีดีกว่า จะได้ไม่ ง ง

พี่ลองไปในวินโดว์เเล้วคลิกขวา ที่หน้าจอ มันจะมีเหมือนโหลดนิดๆ ซึ่งปกติมันไม่มีอะครับลองให้ผมด้วยนะ

ไม่มีโหลดครับ ปกติครับผม - -

Comment

พี่ tassapon ใ้ช้ MAcbook ปะครับ

Comment

Originally posted by nokkob View Post
                        พี่ tassapon ใ้ช้ MAcbook ปะครับ
                        ปกติไม่ได้ใช้ครับ แต่มีให้ลองครับ

Comment

ผมใช้macbook อยู่ ลองทำดูแล้ว ก็ปกติน่ะคับ ไม่มีโหลด - -

Comment

คับ ขอบคุณพี่ๆ นะครับพี่อุตส่า ลองให้ตั้งหลายรอบ

ผมสังเกตละ สมมุติว่า เราอยู่หน้าวินโดว์ธรรมดา

ลอง คลิกขวาที่เดสชอบ เมาส์จะเป็นรูปนาฬิกาทราย แปปนึง ก่อนจะขึ้น เมนู ขึ้นมา
                            ผมลอง mbp ไม่เป็น เเต่ mb เป็น เลยสงสัยทำไม พี่kenji_shinoda ไม่เป็นด้วย
                            เเล้ว คุณพี่ kenji_shinoda ใช้วินโดว์เวอชั่นอะไรเหรอครับ
                            เอ่อ อีกคำถาม ถ้าผมใช้ OSX จะฟังเพลงในเนต พวกวิทยุออนไลน์นะครับ ใช้โปรเเกรมอะไรดี
                            เปิดไม่ได้เลย

Comment

อืม ม่ะกี้ลองใหม่แล้ว ตอนเพิ่งรันวินโดว์เสด แล้วลองคลิกขวาดู ก็มีโหลดนิดนึงคับ แต่ไม่นานมาก แต่พอใช้ไปซักพัก ลองกดดูอีกที ก็ไม่มีโหลดคับ คลิกปุ๊บติดปั๊บ -*-

ส่วนMBPที่ไม่เป็น คงเพราะสเปคสูงกว่า(รึป่าว) ตามความเห็นผมน่ะคับ แหะๆ

ผมใช้ XP SP2 คับ

Comment

Working...
                              X