Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับลำโพง x3/5.1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับลำโพง x3/5.1 ครับ

พอดีเพิ่งซื้อมาเมื่อวานหน่ะครับ (04/05/2551)

ปัญหาที่เจอคือ
    - (ครั้งที่1) เปิดเพลงไปซักพักนึง (นานเหมือนกัน) จะมีเสียงจี้ดยาว ที่ลำโพงคู่หน้า ผมเลยปิดโปรแกรมไป
    พอเปิดอีกที เสียงลำโพงคู่หน้า หาย เปิดกับโปรแกรมไหนก็ไม่มีเสียง เลยลอง restartเครื่อง เสียงก็มาปกติ

- (ครั้งที่2) จากนั้นก็ฟังเพลงไปเรื่อยๆ ยังปกติอยู่ แล้วก็นอน,ปิดโปรแกรม,ปิดสวิตช์ลำโพง
    เมื่อกี้ ตื่นมา เสียงลำโพง คู่หน้าหายอีกแล้ว ทีนี้ก็ลอง สลับสายกับคู่หลัง (ไม่ได้ restart)
    ถอด สายสีดำจาก soundcard มาเสียบแทนสีเขียว ปรากฏว่ามีเสียงมาปกติ
    เลยลองย้ายกลับ เสียงก็มาปกติแล้ว

อยากถามว่า
    - อาการแบบนี้ เป็นที่อะไรครับ (เพิ่งซื้อใหม่ทั้ง ลำโพง และ Soundcard : 2ZS มือ2 แต่ต่อลำโพง 2.0 ไม่มีอาการนี้)
    - มีวิธีแก้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

edit : ลืมบอกไปครับ 2ZS ผมต่อตรง socket สีขาว มา front panel ของ Case แล้วเสียบหูฟังครับ
    จากครั้งแรก หูฟังก็ไม่มีเสียง เลย restart ครับ

ซวยไปครับ เฮ้ออออ~~~~~~~~
    Last edited by ChanG_nOi; 12 May 2008, 23:45:10. Reason: edit เพิ่มเติม

เอาแหล่งจ่ายสัญญาณเสียงอื่นมาลองเสียบจะได้รู้ครับ

Comment

เคยเป็น ใช้ 2zs เหมือนกันครับ ผมลอง uninstall และลงใหม่ก็ปกติคับ ทำประมาณถึง 2-3 ทีแนะ (ผมเลยสรุปเอาเองว่าเป็นที่การลงไดรเวอร์คับ) ไม่รู้ถูกเป่าให้ผู้รู้มาตอบดีฝ่า

Comment

ตอนนี้ลองตั้งแต่ 9.30~14.10 ยังปกติดีครับ

edit : โพสท์เสร็จเป็นเลย T-T มีเสียงดังจี้ดดด เสียงหายหมดทุกตัว (ลองเปิด DVD)
        ลองสลับสายก็ไม่หาย ต้อง Restart อย่างเดียว
        Last edited by ChanG_nOi; 5 May 2008, 14:37:50. Reason: ..

Comment

เป็นอีกแล้ว T-T

เดี๋ยวลองเปลี่ยน sound card ละกัน = ="

Comment

update

จากเมื่อกี้ ที่เป็นอีก และก็ยังไม่ได้ Restart เลยลองเล่นอะไร ไปเรื่อยๆ
            ไปเจอจาก foobar ว่า พอเลือก Output จาก ASIO : ASIO4ALL v2 เป็น KS : SB Audigy 2ZS Audio แล้วเสียงกลับมาเหมือนเดิม
            เลยเริ่มสงสัย ASIO4ALL ว่าน่าจะเป็นที่ตัวนี้
            ก็เลยลอง เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วก็ กด Load Defaults + Disable
            ปรากฏว่า เสียงจาก DVD กลับมาเหมือนเดิม
            ก็เลยสรุป(เอาเอง)ว่า ที่มีเสียงจี้ดดดด แล้วเสียงหายคงเป็นที่ โปรแกรม ASIO4ALL

ตอนนี้ก็เหลือแต่กรณี ปิดลำโพงเปิดใหม่ แล้วเสียงไม่มา ต้องสลับสายลำโพงเสียงถึงมา อีก 1 อย่าง = ="

Comment

เป็นเหมือนกันเลย เมือวานไม่เปนพึ่งเปลี่ยนสายไปตอนเยน อาการเกิดคล้ายๆกันเลย มันเปนเสียงหวีดที่ตัว front ปิด winamp ไปแล้วก็ไม่หาย ต้องรอมันหวีดแปบนึงก้จะหายไป -- แล้วก็ฟังเพลงได้ตามปกติ

Comment

ยังใช้ ASIO ไม่ไ่ด้เลย เฮ้อออ~~~~~
                อาการ ครั้งที่2 หายแล้ว

ดันหน่อย

ปล.2ZS มี driver ตัวอื่นอีกมั้ยครับ? ที่ไม่ใช่มาจากแผ่น หรือโหลดจาก หน้าเวบ Creative
                Last edited by ChanG_nOi; 12 May 2008, 23:46:39.

Comment

ปล.2ZS มี driver ตัวอื่นอีกมั้ยครับ? ที่ไม่ใช่มาจากแผ่น หรือโหลดจาก หน้าเวบ Creative
                  ลองดูตามลิ้งนี้ครับ

http://hosted.filefront.com/BadBoyforum

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าใช้อันไหนครับพอดีได้ลิ้งค์มา

Comment

Working...
                  X