Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับอัพเกรดการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับอัพเกรดการ์ดจอ

คือตอนนี้เครื่องน้องสเป็ค

P4 3.06 G
    Ram 1 G
    M/B ASUS P5VDC-X
    VGA ASUS EAX1600PRO DDR2 512MB
    PSU ติดเคส 460 Watt ครับ

อยากอัพ VGA แนะทีครับว่าควรอัพตัวไหนดีที่เข้ากับสภาพเครื่องครับงบไม่เกิน 2500+-200 ครับ

>.< เบิ้ลซะงั้น
    Last edited by nawachookit; 5 May 2008, 15:22:32.

Comment

บอร์ดนี้ใส่ได้ทั้ง AGP และ PCI Ex แนะนำ 8600GT ddr3 ตัวธรรมดาไม่แพง

256MB PCIe(16x) 8600GT (TD, DDRIII) FORSA 256MB DDR3,128-bit,2DVI,HDTV 2,880บาท รับประกัน L/T

หรือ เพิ่มอีกหน่อยซื้อของ Spark หรือ XFX ก็ได้ 3100-3200บาท ตามนี้
      http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4207

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4063

ปล.คล๊อกCPUด้วยก็ดีครัีบ

Comment

บอร์ดตัวนี้ไม่แนะนำซื้อใส่การ์ด PCI-E นะครับใส่แล้วภาพเสียต้องหาการ์ดจอที่ mat ตามรุ่นจริงๆถึงจะใส่ไม่มีปัญหาครับถ้าจะตัดปัญหานี้ไปเลยคือใส่ AGP การ์ดครับ ผมเสียเงินซื้อค่าโง่ไปแล้วใส่การ์ด AGP ได้หมด PCI-E ต้องหาข้อมูลมากๆครับซื้อผิดรุ่นนิดเดียวใส่แล้วภาพเสียเลยการ render พื้นผิวจะไม่เข้าที่ครับ

Comment

Originally posted by scops View Post
          บอร์ดตัวนี้ไม่แนะนำซื้อใส่การ์ด PCI-E นะครับใส่แล้วภาพเสียต้องหาการ์ดจอที่ mat ตามรุ่นจริงๆถึงจะใส่ไม่มีปัญหาครับถ้าจะตัดปัญหานี้ไปเลยคือใส่ AGP การ์ดครับ ผมเสียเงินซื้อค่าโง่ไปแล้วใส่การ์ด AGP ได้หมด PCI-E ต้องหาข้อมูลมากๆครับซื้อผิดรุ่นนิดเดียวใส่แล้วภาพเสียเลยการ render พื้นผิวจะไม่เข้าที่ครับ

ปล.แต่จะว่าไป 1600PRO 512mb ก็OKแล้วนะครับ
          Last edited by nawachookit; 5 May 2008, 20:38:13.

Comment

จริงๆ ก็โอแหละครับ ผมจบไครซิสด้วยสเป็คนี้แหละครับ 555+
            ก็กะว่าจะ เอาไว้ลองคล็อคเล่นๆดูครับ ยังไม่เคยลองเลยครับว่าจะลองเป็นครั้งแรกครับ
            เลยถามอีกทีครับถ้าจะคล็อค CPU นี้ผมต้องเปลี่ยนพัดลม CPU ไหมครับ มีอีกเรื่องครับ
            ตอนนี้เวลาเปิดเครื่องมามันให้กด F1 ตลอดเลยครับแล้วบอกว่า CPU FAN ERROR อันนี้
            เป็นที่พัดลมหรือป่าวครับ แล้วมันจะมีเสียงพัดลมดังอืดๆ แบบ วืดๆ สักพักแล้วก็ถึงจะนิ่ง
            ยังแกะมานั่งดูแล้วแต่ยังไม่มั่นใจว่ามันพัดลมมันเจ๊งหรือเป็นเพราะอะไรครับ

Comment

Originally posted by Sandess View Post
              จริงๆ ก็โอแหละครับ ผมจบไครซิสด้วยสเป็คนี้แหละครับ 555+
              ก็กะว่าจะ เอาไว้ลองคล็อคเล่นๆดูครับ ยังไม่เคยลองเลยครับว่าจะลองเป็นครั้งแรกครับ
              เลยถามอีกทีครับถ้าจะคล็อค CPU นี้ผมต้องเปลี่ยนพัดลม CPU ไหมครับ มีอีกเรื่องครับ
              ตอนนี้เวลาเปิดเครื่องมามันให้กด F1 ตลอดเลยครับแล้วบอกว่า CPU FAN ERROR อันนี้
              เป็นที่พัดลมหรือป่าวครับ แล้วมันจะมีเสียงพัดลมดังอืดๆ แบบ วืดๆ สักพักแล้วก็ถึงจะนิ่ง
              ยังแกะมานั่งดูแล้วแต่ยังไม่มั่นใจว่ามันพัดลมมันเจ๊งหรือเป็นเพราะอะไรครับ
              ถ้าความร้อนไม่มากก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ(ไม่ควรเกิน60 เต็มที่ไม่เกิน70)

ส่วนปัญหาพัดลม เบื่องต้นลองเช็คดูครับ ว่าหมุนปกติหรือเปล่า หยุดหมุนบางจังหวะไหม -*- ถ้าให้ดีหาของเพื่อนมาเปลี่ยนดู หุหุ

Comment

คือมันมีเสียงอืดๆ เฉพาะตอนช่วงเปิดเครื่องใหม่ๆ ไปสักพักครับ หน่วงๆ แล้วดังมาก แต่พอเปิดไปสักพักจะเงียบ

ลงครับ เป็นทุกครั้งเลยครับที่เปิด ก็ว่ามีเวลาว่างๆ จะลองเช็คละเอียดๆ อีกที เพราะแม่มาพิมพ์งานแล้วเค้าตกใจ

นะครับนึกว่าคอมจะพัง -*-

Comment

ปัญหาที่เกิด อาจะเกิดจากฝุ่นหรือตัวบอร์ดมองไม่เห็นรอบพัดลมครับ ลองเข้าไปปิดในไบออสตรงหน้า Fan Speed ได้เลยครับ
                  --------
                  ส่วนการ์ดจอไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ ผมคิดว่าเก็บเงินสักพักรอยกชุดใหม่ดีกว่าครับ PCI-EX 16 ตัวนี้วิ่งแค่ 4 เองครับ

Comment

คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ตอนนี้เลย clock cpu เล่นไปแล้วครับ 555+

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

Comment

Working...
                    X