overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ติดสปายแวร์หรือครับดูให้หน่อย

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

Default ติดสปายแวร์หรือครับดูให้หน่อย

พึ่งเป็นเมื่อวาน เปิดคอมเล่นดีๆ ก็โผ่ขึ้นมา
    แล้วก็ฟอแมทเป็น วิสต้า ก็กลับมาอีก ครับ
    ก่อนเป็นก็ก็ไม่ได้ลงโปรแกรมไรเพิ่ม เว็บก็ไม่ได้เปิดไรเพิ่ม เล่นแต่เว็บเดิมตลอด
    เล่นไปเล่นมาก็เด่งขึ้นมา เริ่มจะทนไม่ไหวแล้วครับ ช่วยที
    รูป รูป

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

สปายแวร์ ชัวร์ครับ มันจะให้ใช้ของมันอ่ะ หาก Format Full มันก็จะไม่เหลือซากนะ แสดงว่ามันไปแอบอยู่ในเครื่องแล้วล่ะ ลองหาโปรแกรมป้องกัน สปายแวร์ เยี่ยมๆ สักตัวมาแสกนดูละครับ ถ้าไม่หาย เก็บเอกสารสำคัญไว้ แล้วก็ Format แบบ Full แล้วลงวินโดวใหม่ครับ ก่อนจะเอาเอกสารที่สำคัญกลับมาใช้ก็หาตัวป้องกันไวรัสและสปายแวร์มาลงแล้วอัพเดทก่อน แล้วก็ย้ายเอกสารกลับมา แสกนอีกครั้งก็น่าจะหายนะครับ

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

ขอบคุณครับเดีี๋ยวจะลองหาโปรแกรมมาลงดู แล้วมีตัวไหนที่ใช้ดี ป่าวครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ใช่เลยครับวิธีแก้ตามนี้เลยครับ

http://www.webphand.com/pcsuanbukkon/

Edit

เห็นว่ามีปัญหานิดหน่อยเกี่ยงกะไวรัสตัวนี้ยังงไลองอ่านที่หน้า main page ข้างล่างเค้าดูนะครับ
    http://www.webphand.com/
    Last edited by LigerZero; 5 May 2008 at 19:38:49.

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

http://pcsuanbukkon.com/support/
    ไปด่ามันหน่อยนะครับ มันหลอกลวงชัดๆ ไม่ใช้ scan ที่ไหนเลย ไวรัสแม่ง โคตร เหี้e

เหตุเกดผมใช้ ie แปบเดียวมาเลย เพราะเข้าเวบ x

OverclockZone Member hunu's Avatar

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    http://pcsuanbukkon.com/support/
    ไปด่ามันหน่อยนะครับ มันหลอกลวงชัดๆ ไม่ใช้ scan ที่ไหนเลย ไวรัสแม่ง โคตร เหี้e

เหตุเกดผมใช้ ie แปบเดียวมาเลย เพราะเข้าเวบ x
    หากเป็นเวบโคมแดง เข้าไปมันบอกให้ลง เพลเยอเพื่อดู หนังของมันนั่นแหละใช่เลย ลงแล้วลบไม่ได้ เผลอๆ ท่านอาจต้องซื้อคอมใหม่เลยก็ได้มันจะเตือนให้ลงซอร์ฟแวร์ของมันซื้อแล้วก็ไม่ได้ จะให้ดีพอเจอ รีบ ฟอร์แมต Full (หมดทุกไดร์) แล้วลงใหม่ยังทัน หากรอให้ถึง 5-10 วัน มันจะล้างรีจิสทรีของเรา มีแต่เจ้งอย่างเดียว

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

ลองหาโปรแกรม Spyware Doctor อัพเดตแล้วลองเข้า safemode สแกนดูครับ

หรือไม่ก็ System Restore ก่อนที่จะมีปัญหา

Quote Originally Posted by tArIbAn View Post
    ลองหาโปรแกรม Spyware Doctor อัพเดตแล้วลองเข้า safemode สแกนดูครับ

หรือไม่ก็ System Restore ก่อนที่จะมีปัญหา
    System Restore เอาไม่อยู่คับ (โดนมากับตัวเอง) แต่หา Spyware Doctor มาลบทิ้งนี่ไม่เคยลอง ผม Format Full แล้ว ก็เอาโกสที่ผมโกสไว้ก่อนตอนที่ยังไม่ติดไวรัส มาลงคับ ผมโกสใส่แผ่น DVD ไว้นะ แล้ว Format Full HD เลย

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

น่ากลัวจริงๆ ครับ ตอนนี้ ได้ข่าวมาที่ Pantip ไวรัส ห่a ไรก็ไม่รุ็ ใช้ Google หาไม่ได้นะครับ เซิทแล้วจะไม่เจอ -*-

---------
    ไฟล์ .dll อันตรายอย่าง xktffxld.dll และ frwwfjmu.dll

ไฟล์ .dll อันตรายอย่าง xktffxld.dll และ frwwfjmu.dll
    อาการคือ
    1.ใช้ Google ไม่ได้
    2.ใช้ HijackThis ไม่ได้
    3.เข้าเน็ตได้ช้า เข้าได้บางเว็บเท่านั้น
    4.หน้าจอค้างบ่อยมากๆ
    5.เมื่อเปิด Task manager ดูจะปรากฏว่ามีไฟล์ Rundll32.dll ขึ้นมาทำงานถึง 2 ตัว
    ที่เป็นสาเหตุให้หน้าจอค้าง ต้องเสียเวลาบู้ทหน้าจอกลับมาใหม่
    6.เมื่อดูจาก StartUp ในโปรแกรม msconfig ของ Windows จะปรากฏไฟล์ DLL ชื่อแปลกๆ
    เป็นอักษรตัวพิมพ์ใหญ่ ประมาณ 5-6 ตัว ซึ่งมีรู้ทอยู่ที่ C:Windows/system32 ชื่อว่า
    xktffxld.dll และ frwwfjmu.dll (2 ไฟล์ค่ะ) ต้องลบออก(Delete) ไปเลย
    7.เมื่อใช้โปรแกรม Regedit ของ Windows เข้าไปที่เมนู Edit-->>Find ให้ค้นคำว่า xktffxld.dll , frwwfjmu.dll
    ก็จะเจอค่ะ แล้วกด Delete (มันจะอยู่ที่คีย์เดียวกันคู่กันเลยค่ะ) อาการของเครื่องจะกลับมาเป็นปกติค่ะ
    8.สันนิษฐานว่าน่าจะมาจากเว็บ pcsuanbukkon.com ที่ปล่อยมารแวร์ออกมาอาละวาดในขณะนี้
    9.แอนตี้ไวรัส หรือแอนตี้สปายแวร์ ต่างๆอาจจะยังไม่มีข้อมูลค่ะ หรือของใครตรวจเจอบ้าง?

-----------

ครับประมาณนั้น จะให้ดี เจอแล้วรีบ ฟอร์แมตคับ ยังทัน หากช้า ดีหน่อยก็เปลี่ยน HD กะ RAM หรือ แค่ M/B อย่างไดอย่างหนึ่ง แต่หากช้า ได้คอมเครื่องใหม่ครับ (อย่าตกใจและตื่นตระหนกเกินเหตูคับ ค่อยๆ แก้ ไอ้คนที่ทำไวรัสมันก็คนเหมือนเรานี่แหละ แต่มันชอบแกล้ง และทำลายระบบของคนอื่น เขาทำเหมือนเขาเล่นเกมส์อ่ะคับ ยิ่งทำลายคอมได้มากเท่าไหร่ สงสัยมันคง ตา ย ตาหลับมั้ง)

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ลอง Ad-aware SE + Spybot&Search ดูนะคะ อัพเดตก่อนสแกนน่าจะเอาอยู่ ถ้าให้ดีก้อ safe mode ค่ะ

OverclockZone Member pinyo9801's Avatar

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    น่ากลัวจริงๆ ครับ ตอนนี้ ได้ข่าวมาที่ Pantip ไวรัส ห่a ไรก็ไม่รุ็ ใช้ Google หาไม่ได้นะครับ เซิทแล้วจะไม่เจอ -*-

---------

อาการคือ
    1.ใช้ Google ไม่ได้
    2.ใช้ HijackThis ไม่ได้
    3.เข้าเน็ตได้ช้า เข้าได้บางเว็บเท่านั้น
    4.หน้าจอค้างบ่อยมากๆ
    5.เมื่อเปิด Task manager ดูจะปรากฏว่ามีไฟล์ Rundll32.dll ขึ้นมาทำงานถึง 2 ตัว
    ที่เป็นสาเหตุให้หน้าจอค้าง ต้องเสียเวลาบู้ทหน้าจอกลับมาใหม่
    6.เมื่อดูจาก StartUp ในโปรแกรม msconfig ของ Windows จะปรากฏไฟล์ DLL ชื่อแปลกๆ
    เป็นอักษรตัวพิมพ์ใหญ่ ประมาณ 5-6 ตัว ซึ่งมีรู้ทอยู่ที่ C:Windows/system32 ชื่อว่า
    xktffxld.dll และ frwwfjmu.dll (2 ไฟล์ค่ะ) ต้องลบออก(Delete) ไปเลย
    7.เมื่อใช้โปรแกรม Regedit ของ Windows เข้าไปที่เมนู Edit-->>Find ให้ค้นคำว่า xktffxld.dll , frwwfjmu.dll
    ก็จะเจอค่ะ แล้วกด Delete (มันจะอยู่ที่คีย์เดียวกันคู่กันเลยค่ะ) อาการของเครื่องจะกลับมาเป็นปกติค่ะ
    8.สันนิษฐานว่าน่าจะมาจากเว็บ pcsuanbukkon.com ที่ปล่อยมารแวร์ออกมาอาละวาดในขณะนี้
    9.แอนตี้ไวรัส หรือแอนตี้สปายแวร์ ต่างๆอาจจะยังไม่มีข้อมูลค่ะ หรือของใครตรวจเจอบ้าง?

-----------

ผมเป็นอาการนี้เลยครับ ใช้googleไม่ได้ เมื่อเปิด Task manager ดูจะปรากฏว่ามีไฟล์ Rundll32.dll ของผมมี3ไฟล์เลย

OverclockZone Member fatman22's Avatar

not32v.3 + ตัวแก้ (fix ) จบ

Bookmarks

Bookmarks