Announcement

Collapse
No announcement yet.

mb ของcpu มีดียังไง มีผลกับเกมมั้ย เเล้วกับใช้งานทั่วไปละ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mb ของcpu มีดียังไง มีผลกับเกมมั้ย เเล้วกับใช้งานทั่วไปละ

mb ของcpu มีดียังไง มีผลกับเกมมั้ย เเล้วกับใช้งานทั่วไปละ

mainboard ที่ดีก็มีหลายอย่าง หลายปัจจัย แล้วแต่คนจะเลือกนะครับ

สำหรับคนที่เน้นด้าน storage - ก็ต้องมองหารุ่นที่ทำ raid ได้ ไม่ว่าจะเป็น 0,1,0+1 หรืออะไรก็แล้วแต่ เพื่อให้การเข้าถึงข้อมูลเร็วขึ้น หรือจะทำ mirror เพื่อ backup ครับ
    สำหรับ gamer ก็มีหลายอย่าง เช่นคนที่จะทำ SLI หรือ crossfire ก็ต้องเป็นรุ่นที่เน้นว่าจะได้ speed ของ pci-x ได้ถึง 16x ทั้ง 2,3,4 slot (อันนี้แล้วแต่เลือก แล้วแต่รุ่นครับ)
    สำหรับขา overclock ก็ต้องเป็นรุ่นที่จ่ายไฟให้ cpu ได้เยอะๆโดยที่ไฟไม่ตก รุ่นสูงๆมักจะมีระบบจ่ายไฟ 8 เฟส หรือ 12 เฟสนั่นล่ะครับ
    และคนที่คิดจะเล่นน้ำ ก็อาจจะเป็นเมนบอร์ดที่ northbridge มีรูสำหรับเสียบสายยาง (เช่นพวกตระกูล asus maximus extreme) เพื่อเวลา overclock fsb ซะสูง ตัวชิปจะได้ไม่ร้อนน่ะครับ

สำหรับการใช้งานทั่วไป ก็อาจจะเลือกเป็นรุ่นที่มี sound/vga onboard เพื่อประหยัดงบที่จะต้องมาซื้อ vga card/sound card เพิ่มเติมน่ะครับ แต่ความสามารถก็อาจจะไม่สูงเท่าการซื้อการ์ดเพิ่มเติมมาใส่เอง
    หรืออาจจะมี mainboard บางรุ่นที่มีระบบตัดการจ่ายไฟ cpu เวลาที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน เวลาทิ้งให้เครื่อง idle หรือโหลดบิทก็ประหยัดไฟขึ้นไปอีกน่ะครับ

ยังไงก่อนเลือกซื้อก็ดู spec คร่าวๆทั่วไปก่อนด้วยนะครับ เช่นจะใส่ cpu ที่เราซื้อได้รึเปล่า แรม ddr2/3 bus speed ฯลฯ

Comment

มีอย่างมาก อธิบายไม่ถูกอะ

Comment

มาแบบนี้อธิบายยากครับ

Comment

มีผลอย่างมากครับ
          ของดีๆราคาก้อจะสูงเอามากๆ
          ใช้ทั่วไปเลือกตามกำลังทรัพย์เถอะครับ

Comment

มีครับ เๆ

Comment

ยาวไปๆ

Comment

พี่น้อง ผมหมายถึงตรง 8MB 2.40GHz , Quad-Core

พี่น้อง ผมหมายถึงตรง 8MB 2.40GHz , Quad-Core, 1066 MHz,8MB ของcpu มีดียังไง มีผลกับเกมมั้ย เเล้วกับใช้งานทั่วไปละ

Comment

Working...
                X