overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: ขอความคิดเห็นจากผู้เรื่องระบบ Water Block ทีครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Default ขอความคิดเห็นจากผู้เรื่องระบบ Water Block ทีครับ

เนื่องจากว่าผมจะลองทำ Water Block ขึ้นมาเอง ซึ่งจะดัดแปลงจาก Sink ติด CPU

ซึ่งมีหน้าสัมผัสที่เรียบและ ดูท่าจะดีที่สุดเท่าที่จะทำเอง โดย จะใช้ อคิริค มาคลุมในส่วนของ Sink

ทั้งตัว เหมือนจับ Sink แช่น้ำประมาณนั้น ซึ่ง จะไม่ทำให้น้ำผ่าน หน้า CPU โดยตรง

แต่มันจะต้องผ่าน Heat Pipe ขึ้นมาก่อน แล้วก็นำไปทำเป็น Aquarium Block *-*

จากไอเดียผมก็คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ แต่สิ่งที่ผมยังกังวลก็เป็นปัญหาบางประการ โดยมีสิ่งที่จะถามดังต่อไปนี้

1. ถ้าเป็น Block ขนาดใหญ่ (ปริมาณน้ำมากขึ้น) ประมาณ 10 - 15 เท่าของ Block มาตรฐานที่เค้าทำขายกัน จะมีผลต่อการ
    ระบายน้ำที่ได้แลกเปลี่ยนความร้อนออกไป มากน้อยแค่ไหน
    2. จากความใหญ่ของ Block นั้น เราสามารถแก้ปัญหาได้ ด้วย ความแรงของปั้ม ได้หรือไม่
    3. ผมไม่ได้ต้องการประสิทธิภาพสูงเท่าของจริง แต่อยากให้มันลดไปสัก 10-15 องศา คิดว่ามันจะเป็นไปได้ไหม

ขอบคุณสำหรับความเห็นแล้วผมจะได้เริ่มโปรเจค ประหยัด *-*

เพิ่มเติมนิดนึง คือ เมื่อเอาอคิริคครอบ Sink น้ำจะผ่านพื้นผิว Sink ทั้งหมด รวมไปถึง มันจะไปแทนที่น้ำ
    ในส่วนใหญ่ด้วย ถึงขนาด Aquarium Block ( ผมคิดขึ้นเอง *-* ) จะใหญ่เป็น 10-15 เท่า แต่ปริมาณน้ำที่มีอาจจะแค่ 4-5 เท่า
    Last edited by zicmaxx; 5 May 2008 at 19:38:02.

OverclockZone Member safe's Avatar

ผมก็กะจะทำเองเหมือนกัน กำลังออกแบบอยู่ ผมไม่ค่อยรู้หรอกแต่อยากออกความคิดเห็น
    1ผมว่าการระบายความร้อนคงจะน้อยกว่า บล็อคที่เค้าทำขายแน่นอน เพราะ Heat Pipe ท่านมันจะซักกี่ท่อเชียวล่ะ แล้วHeat Pipe ขนาดมันเท่าไหร่ เพราะความจิงแล้วถ้าเป็นระบบน้ำ Heat Pipe ที่ออกมาขนาดหน้าตัดเพียง1มิลก็เพียงพอแล้วแต่เป้นทองแดงตัน ยิ่งมีจุดที่สัมผัสน้ำยิ่งเยอะยิ่งดี Heat Pipe ใหญ่ๆคงจะไม่มีผลเท่าไหร่
    2ปั๊มยิ่งแรงยิ่งดี แต่ถ้าตัวบล็อคสามารถนำความร้อนได้ไม่ดีมันก็เหมือนเสียพลังปั๊มไปเปล่าๆ
    3ลดมา10-15องศานี่มันเท่ากันบล็อคที่เค้าทำขายเลยนะนั่น อันนี้ผมว่าอยู่ที่ระบบระบายความร้อนเป็นส่วนใหญ่ ถ้าปั๊มแรงพอหม้อน้ำเยอะๆก็ยิ่งระบายได้เยอะ พัดลมก้มีส่วนสำคัญ
    ปล.ถ้าตามที่ท่านบอกผมว่ามันอันตรายด้วยนะเกิดอะคริลิครั่ว หรือกาวที่ติดอะคริลิคกับทองแดง มันยึดไม่ไหวเพียงพอกับแรงดันน้ำ น้ำแตกแน่นอน และน้ำหนักมาก
    เอาปลาไปเลี้ยงใน Aquarium Block ได้มะท่าน 555+

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

*-* พูดซะน่ากลัวเชียว

ผมลองไปดูพัดลมระบายความร้อนแล้วนะ แต่ยังไม่ได้แกะ แต่ถ้าจะทำจริงๆต้องตัดครีบ Aluminium

ออกบางส่วนให้มันสามารถคลุมได้ทั้งหมด ดูความเป็นไปได้ก็น่าจะเป็นไปได้สูง

สำหรับหน้าสัมผัสที่ติดกับตัว CPU ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอ่ะเพราะมันเป็น พัดลมมาตรฐานของ CPU

แต่ต้องแงะดูจริงๆว่ามันเป็นระบบ Heat Pipe ออกมาติดกับ Aluminium หรือไม่ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง
    ถ้าเราสามารถแยก อลูออกไปได้จะดีมาก ป้องกันการสูญเสียอิเล็กตรอนของโลหะ
    ต่างชนิดกันได้ เมื่อถูกความชื้น หรือมี Oxiyen เข้ามาเกี่ยวข้อง โลหะที่เกิดออกซิเดชั่นจะมี Covelence Electron ที่น้อยกว่า ทำให้เกิดการผุกร่อนได้ และลดขนาด Block ลงไปอีก

ถ้าทำให้มันเหลือแต่ทองแดงได้ ผมอาจจะไม่ใช้ อะคิริคแต่อาจจะใช้ ทองแดง มาบัดกรีให้เป็น Block แทน

แต่อะคิริลก็เป็นทางเลือกที่ดีตัวนึง ใช้กับกาวอิพอกซี่ เพราะมันมีความยืดหยุ่นสูง อาจแก้ปัญหาได้ด้วย
    การใช้ ปะเก็นรองแล้วใช้น๊อตไขแบบประกบ แบบไม่ต้องใช้กาวนะ

เอาไว้ผมว่างทำแล้วจะลองดู

ปล. แก้ไข ปฏิกิริยาออกซิเดชั่น *-*
    Last edited by zicmaxx; 7 May 2008 at 14:35:34.

OverclockZone Member YooM-MA-TooD's Avatar
    [ชลชาย](C.R.U) ชลบุรี

ไอเดียกระฉูดเลยท่าน ทำได้ไวๆนะครับ ขอให้สำเร็จไปด้วยดี

OverclockZone Member safe's Avatar

ทดลองไปเลยท่านอย่าไปกลัว อย่างมากคอมก็พังแค่นั้นเองไม่ถึงตาย
    ทำเสร็จแล้วอย่าลืมเอามาโชนะครับ อยากเห็นมากมาย เอาปลาทองไปไว้ในนั้นตัวด้วยล่ะ

ทดลองไปเลยท่านอย่าไปกลัว อย่างมากคอมก็พังแค่นั้นเองไม่ถึงตาย
    ทำเสร็จแล้วอย่าลืมเอามาโชนะครับ อยากเห็นมากมาย เอาปลาทองไปไว้ในนั้นตัวด้วยล่ะ

Bookmarks

Bookmarks