Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการขา socket 1155 งอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการขา socket 1155 งอ

พอดีเป็นครั้งแรกที่ย้ายจาก amd มา intel เลยพลาดแบบไม่รู้ตัว เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ cpu i5 3550 มาใหม่ บอร์ด gig z77x d3h ตัวนี้เครมมา จาก 990fxa เลย ขอเปลี่ยนมาลองเล่น intel ซะเลย ผมตอนที่ใช้ amd เป็นคนที่ติดเอา ข้างcpuลงก่อน แล้วถึงมาประกบอีกข้าง เพราะมือไม่นิ่ง สายตาก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยต้องทำแบบนี้ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะขามันแข็ง ประกบสนิทแล้วเรารู้สึกได้ แต่พอมาประกอบครั้งแรก กับ intel ผมก็ยังติดแบบเดิม ซึ้งผมไม่ทราบ เพิ่งรู้อีกทีขางอไปแล้ว ตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้รอบแรก ประกอบเสร็จ เทสผ่าน แต่จำต้องแกะออกมาใหม่ เพราะรู้สึกตอนแรกดันใส่ซิลิโคนเยอะไป กลัวเล่นหนักๆ มันจะละลายมา ลงบอร์ดหมด เลยแกะมา ก้ไม่ได้สังเกตุ ใส่ไปอีกรอบ ทำแบบเดียวกัน คราวนี้เกิดอาการ เปิด ไม่ติดไม่เข้าหน้าไบออส รีสตาร์ท เอง เปิดปิดๆ จนต้องแกะมาดู อ้าว ขางอแล้ว ใจหายเลย รู้สึกประทับใจในประสิทธิภาพ เล่นเกมส์ปรับสุด ไม่มีหนืด จากที่เคย ใช้ fx 4170 หนืดมากๆครับ แต่ไม่เข้าใจที่ขา soc ket intel ทำไมเขาทำมาอ่อนมากๆๆๆ จากที่อ่านจากหลายเว็บ บอร์ดผมก็ส่งกลับไปเครมอีกรอบ แล้วไม่รู้เขาจะว่ายังไงบ้าง com7 รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับผม ครั้งต่อไปได้ระวัง และมีท่านใดเคยประสบแบบผมบ้างครับ เป็นบ่อย มากน้อยแค่ไหน เฮ้อตัดมาตกม้าตาย เอาตอนใส่ cpu intel แล้วท่านคิดว่าเขาจะเปลี่ยนระบบขา socket ให้มันแข็งแรงกว่านี้ไหมครับ จะได้ช่วยให้คนที่ไม่ค่อยละเอียด ได้ใส่แบบปลอดภัยไม่เสียของ

เป็นกันเยอะนะ อันนี้ต้อง คอมเพลน กับ MB แต่ละยี่ห้อเอาเองว่า ใช้วัสดุดีๆหน่อย

Comment

ตั้งแต่ประกอบมาผมยังไม่เคยทำหักนะ แค่เวลาหย่อนซีพียูลงไปเนี้ย อย่าหย่อนลงแรงแค่นั้นเอง อย่าเอาข้างใดข้างนึงลงก่อน พยายามให้มันลงพร้อมๆกัน คือพูดง่ายๆว่า ทำเบาๆแล้วมันก็จะไม่หักเองแหละครับ

Comment

ถอดใส่ 3-4ครั้งละไม่เห็นงอ ใช้ MSI

Comment

Originally posted by aof1234 View Post
          ถอดใส่ 3-4ครั้งละไม่เห็นงอ ใช้ MSI
          asus / gigabyte ที่มีอยู่ ถอดเป็นสิบก็ไม่งอครับ

Comment

ครับผมต้องระวังมากขึ้น

Comment

เวลาใส่ผมจะขยับดูก่อนว่ามันเข้าล็อคมันไหม

Comment

ได้มาแล้วครับ แต่รบกวนต่อครับ เพราะรับมาจากช่างที่หน้าร้านเพราะเขาไม่ส่งเข้าศุนย์ให้เขาดัดให้เลย เลยอยากทราบจากผุ้รุ้ที่เคยเจอหรือเคยเป็นถ้า เขาดัดไม่ดีแล้วเราใช้ต่อไป เรื่อยๆจะมีผลอะไรตามมาไหม ส่งผลไปยังชิ้นส่วนอื่นไหม (เสียวสุดๆ ก็การ์ดจอ กับ cpu ) เป็นไปได้ไหมครับที่สองชิ้นนี้อาจพังจากเหตุที่ว่ามา แล้วอาการแบบไหนเราควรหยุดใช้ส่งเครมศุนย์ไปเลย แล้วอาการเครื่อง เอ๋อนี่เป็นยังไงครับ รบกวนด้วยครับผม ผมไม่ค่อยมั่นใจในการใช้งานต่อเลย แต่ถ้าทั้งหมดที่ว่ามามันไม่เกี่ยวกับขางอนี่ก็ค่อยยังชั่ว เพราะไม่รุ้ว่าเขาจะมารับผิดชอบกับอุปกรณ์อื่นๆของเราด้วยไหมถ้าสาเหตุมาจากบอร์ดที่เขาทำมาให้เราแบบนี้ เป็นเพราะผมไม่อยากเรื่องมากเถียงกับพนักหน้าร้านด้วยเลยเอากลับมาใช้สภาพที่ไม่มั่นใจเท่าไหร่

Comment

ดัดแล้วก็ใช้ได้ปรกติครับ

Comment

ครับผม

Comment

ใส่เองไม่เคยงอนะ แต่พอมีคนช่วยใส่ งอ เป็นแถบเลย

Comment

Originally posted by conan12 View Post
                        ใส่เองไม่เคยงอนะ แต่พอมีคนช่วยใส่ งอ เป็นแถบเลย
                        เหมือนผมเลย พอขางอหมดประกันทันที

Comment

Originally posted by akarawoot View Post
                          เหมือนผมเลย พอขางอหมดประกันทันที
                          ได้เวลาเสียตัง 600 บาทแล้วครับถ้าอย่างนั้น

Comment

เดียวนี้ขางอเคลมได้แล้วครับ

Comment

ครับผม แต่หน้าร้านที่ผมส่งเขาไม่ยักกะส่งให้เขาดัดให้เลย บอกว่าเดี้ยวได้เสียตัง ทั้งที่ช่างที่ gig เขาบอกส่งมาเลยเขาทำให้ชัวกว่า ไม่เขาจะเปลี่ยนทั้ง socket ให้เลย ให้ผมบอกพนักหน้าร้านมาเขาจะคุยให้เองถ้าหน้าร้านไม่ส่ง แต่ผมก็ไม่อยากยุ่งยาก เลยเอากลับมาใช้เอง ไว้ให้เหตุเกิดอีกทีค่อยส่งแล้วกัน แต่ถึงเวลานั้นพนักงานหน้าร้านเขาจะรับผิดชอบไหมนะที่เขาไม่ยอมส่งเข้าศูนย์แต่กลับทำ เอง ทั้งที่ ช่างที่ศูนย์ gig เขาบอกไม่ใช้หน้าที่ของ พนักงานหน้าร้านเลย ต้องส่งเข้าศูนย์นะ ก็ลองดูครับเผื่อ มันจะใช้ได้ไม่มีปัญหาอย่างที่พนักงานหน้าร้านเขา มั่นใจในประสบการณ์ของเขา เพราะผมก็ไม่ค่อยชำนาญอะไรหรอกเรื่องละเอียดอะไรแบบนี้ ไได้แต่หวังว่าจะไม่มีปัญหา เพราะไม่อยากยุ่งยากอีก ขอบคุณครับทุกความเห็น

Comment

Working...
                              X