Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องUPSหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องUPSหน่อยคับ

ช่วงนี้ฝนตกไฟเลยตกบ่อย เลยเริ่มเห็นความสำคัญของมันแล้วอ่ะคับ(เป็นห่วงเครื่อง) แต่จะซื้่อก็มีปัญหาคาใจอยู่นิดหนึ่งอ่ะคับ คือบางทีเห็นในโบร์ชัวล์เค้้าบอกว่าสำหรับไฟ**วัตต์ อยากจะถามว่ามันเกี่ยวกันมั้ยคับ หรือจะซื้อยังไงมาก็ใช้ได้เหมือนกัน(บางทีเค้าเขียนมาว่า 7200VA 250W) ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะคับ ขอบคุณคับ

Originally posted by qbert View Post
    ช่วงนี้ฝนตกไฟเลยตกบ่อย เลยเริ่มเห็นความสำคัญของมันแล้วอ่ะคับ(เป็นห่วงเครื่อง) แต่จะซื้่อก็มีปัญหาคาใจอยู่นิดหนึ่งอ่ะคับ คือบางทีเห็นในโบร์ชัวล์เค้้าบอกว่าสำหรับไฟ**วัตต์ อยากจะถามว่ามันเกี่ยวกันมั้ยคับ หรือจะซื้อยังไงมาก็ใช้ได้เหมือนกัน(บางทีเค้าเขียนมาว่า 7200VA 250W) ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะคับ ขอบคุณคับ
    ดันๆ ค่ะ

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ให้ดูจำนวน Watt ของ UPS ว่าพอรับกับ Watt ในเครื่องเราใหม
      แล้วเครื่องท่านกินไฟกี่ Watt ละ ( UPS จ่ายให้ 250Watt นะ ถ้าเครื่องกินไฟเกินนั้น มันจะตัดไฟแล้วดับตัวเอง Overload)

Comment

เคยลองดูในเวบ ประมาณ300ฟ่าๆMbอ่ะคับ แล้วจำนวน~VOนี่คืออะไรคับ (คือจริงๆแล้วก่ะงบประมาณไว้ไม่เกิน1500.-อ่ะ)
        ให้ดูจำนวน Watt ของ UPS ว่าพอรับกับ Watt ในเครื่องเราใหม
        แล้วเครื่องท่านกินไฟกี่ Watt ละ ( UPS จ่ายให้ 250Watt นะ ถ้าเครื่องกินไฟเกินนั้น มันจะตัดไฟแล้วดับตัวเอง Overload)
        งี้ถ้าซื้ออันที่ไม่พอดีกับWattของเครื่องก็ไม่มีประโยชน์สินะคับ เฮ้อ....

Comment

ตอบผมด้วยคับพี่น้องงง

Comment

ผมเพิ่งซื้อ apc 650 va มาเมื่อวาน ลง software ที่แถมมา มันบอกว่ารองรับอุปกรณ์ได้ทั้งหมด 400 watt
            เครื่องผมก็ธรรมดา 2 HD 1 DVD การ์ด 8600GT พอต่อเสร็จ (ต่อจอกับ printer ด้วย) มันบอกใช้ไปประมาณ 200 watt
            เออ แปลกดีเหมือนกัน ไอ้เราก็คิดว่าเครื่องเราจะกินไฟประมาณ 300-350 watt ซะอีก (อุตส่าห์ซื้อ psu ซะตั้ง 500 watt)

Comment

ผมใช้ตัวนี้อยู่คับ BK500EI 500VA/300W ไม่ได้กะว่าจะให้สำรองไฟได้นานอะไรนัก กะว่าไฟดับก็ปิด ขอแค่เซฟข้อมูลทันก็พอ
              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=2732

ถ้ามีงบ ผมแนะนำ ตัวนี้คับ BR500I มี Stabilizer ด้วย (ปรับแรงดันให้คงที่ กรณีไฟไม่เรียบ เช่นไฟตก)
              http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=2732

ปกติเช็คราคากับสเปคที่เว็บธานนีอะ แต่ไม่เคยใช้บริการซํกที
              Last edited by l_suwit; 7 May 2008, 22:37:37.

Comment

Originally posted by KidBlues View Post
                ผมเพิ่งซื้อ apc 650 va มาเมื่อวาน ลง software ที่แถมมา มันบอกว่ารองรับอุปกรณ์ได้ทั้งหมด 400 watt
                เครื่องผมก็ธรรมดา 2 HD 1 DVD การ์ด 8600GT พอต่อเสร็จ (ต่อจอกับ printer ด้วย) มันบอกใช้ไปประมาณ 200 watt
                เออ แปลกดีเหมือนกัน ไอ้เราก็คิดว่าเครื่องเราจะกินไฟประมาณ 300-350 watt ซะอีก (อุตส่าห์ซื้อ psu ซะตั้ง 500 watt)

ท่านซื้อรุ่นนี้ที่ไหนครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ

ว่าจะหา ups อีกตัวครับ

เคยใช้ APC ค่อนข้างดีครับ ส่วนตอนนี้ใช้ syndome ก็โอเคครับ

แต่ว่า sysdome รุ่น watt สูงๆ มันแพงเอาการเลย

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วถ้า พาวเวอร์ซับพลาย750w แต่ใช้จริงคงไม่ถึง
                  คิดไม่ตก ตรงที่ดันมี ATi HD2900XT เป็นตัวตั้งตัวตีนี่แหละ ว่าตกลงมันเท่าไหร่ มีพัดลม120mm3ตัว อุปกรณ์ที่เหลือก็ปกติมีอย่างล่ะตัวไม่มีไรมาก

ผมต้องซื้อตัวไหน ช่วยเลือกที

Comment

เสปคตามลายเซ็น+ จอแล้ว ใช้ 500 VA ก็อยู่ได้ประมาณ 22 นาทีหมดครับ

Comment

แล้วของที่ ณัฐพงศ์บ้านหม้อ UPS ดีมั้ยครับ

Comment

Originally posted by tommy13 View Post
                        แล้วของที่ ณัฐพงศ์บ้านหม้อ UPS ดีมั้ยครับ
                        คือผมว่าซื้อที่ไหนก็ไม่ต่างกันหรอกครับถ้ามันเป็นยี่ห้อเดียวและมีใบรับประกัน

Comment

ผมก็อยากได้ไว้กันไฟตกเฉยๆ 1500.-ตามที่เค้าขายทั่วๆไป(ประมาณ270w)นี่พอไหวมั้ยคับ

Comment

Originally posted by ipong View Post
                            ท่านซื้อรุ่นนี้ที่ไหนครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ

ว่าจะหา ups อีกตัวครับ

เคยใช้ APC ค่อนข้างดีครับ ส่วนตอนนี้ใช้ syndome ก็โอเคครับ

แต่ว่า sysdome รุ่น watt สูงๆ มันแพงเอาการเลย

ขอบคุณครับ
                            2,990 บาทครับ ที่ jib
                            ตอนแรกจะเอาตัว BR800 แต่ไม่มีของ (เดินหาทั้ง pantip ไม่มี มีแต่ตัว BR1000 ไม่ไหวแพงโครต)

Comment

ใครเป็นไงไม่รู้ จากการที่ผมลองมากว่า 10 ปี APC คุณภาพดีกว่าของไทยเยอะ
                              ตอนนี้ราคาไม่ต่างมาก และเค้ามีโปรโมชั่นราคาเยอะ ราคาไม่แพงกว่าของไทยมากครับ

Comment

Working...
                              X