overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: สอบถามเรื่อง S41-m63 เปรียบเทียบ?

OverclockZone Member

Default สอบถามเรื่อง S41-m63 เปรียบเทียบ?

สวัสดีครับ
    ผมตัดสินใจที่จะซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่ เพื่อรองรับกับสภาพการทำงานในปัจจุบันของผม

โดยเล็ง Benq S41 -M63 เอาไว้ แต่ก่อนจะตัดสินใจควักกระเป๋าซื้อ อยากจะถามเพื่อนๆ สมาชิก
    ถึงประสิทธิภาพโดยเปรียบเทียบกับคอมพ์เครื่องเดิมของผมครับ

คอมพ์ที่ใช้ปัจจุบัน
    P4 2.0
    Ram 1 G
    VGA FX5500 ของ Spark
    ็็Hard Drive 40 GB
    ใช้งานมา 6 ปีแล้ว

อยากทราบว่า ถ้าซื้อ S41 -m63 มาเนี่ย ประสิทธิภาพในการทำงาน
    ของมัน จะสูงกว่าเครื่องเดิมที่ผมใช้อยู่มั้ยครับ

ผมทำงาน 3d โดยใช้โปรแกรม Rhinoceros และ Rendering งานด้วยโปรแกรม Flamingo ปกติมักเปิดโปรแกรม ซ้อนกันอยู่ 3 โปรแกรมคือ
    Rhinoceros , Photoshop , illustrator
    ซึ่งเครื่องเก่าของผมก็สามารถทำงานได้ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แต่หากไฟล์เริ่มมีขนาดใหญ่มากๆ
    จะเริ่มมีปัญหาคือ หมุนมุมมองภาพ 3d ได้ช้า ภาพกระตุก Rendering ใช้เวลานานมาก 40 นาที - 1 ชั่วโมง ซึ่งหากผมซื้อ S43 m63 มาใช้จะมีปัญหาพวกนี้มั้ยครับ

ปล. ที่ผมต้องการไม่ใช่คอมพ์เทพครับ แค่อยากรู้ว่ามันจะดีกว่าเดิมมั้ย
    หากแย่กว่าเดิมจะได้ซื้อ Destop มาใช้แทนครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยคับท่าน

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

ใช้ Rhino+Moldex ด้วยเปล่า ครับ

โดยรวมแล้ว ใช้ดีกว่าเดิม เยอะขึ้น แน่ๆ ครับ

อาการกระตุกจะลดลงไปอย่างแน่นอน

OverclockZone Member

คือสงสัยอีกเรื่องนึงนะครับ ที่เค้าว่า Hard disk ของ โน้ตบุ๊คจะวิ่งช้ากว่า Destop นี่มันส่งผลกันเยอะมั้ยครับ
    จากสเปคคอมพ์ตัวเก่าของผม ที่ซื้อนี่ก็เพราะต้องย้ายที่นอนบ่อยครับ กลางคืนบางทีบ้านเพื่อนก็ไม่มีคอมพ์ทำงานไม่ได

แล้วถ้าลง Xp นี่จะสามารถใส่ Ram ได้เท่าไหร่ถึงจะคุ้มที่สุดครับ (เพราะไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง 32 bit กะ OS ครับ)

OverclockZone Member sandy207's Avatar

Quote Originally Posted by positivex View Post
    ปล. ที่ผมต้องการไม่ใช่คอมพ์เทพครับ แค่อยากรู้ว่ามันจะดีกว่าเดิมมั้ย
    หากแย่กว่าเดิมจะได้ซื้อ Desktop มาใช้แทนครับ
    s41 ดีกว่าสเปคเดิมค่อนข้างมาก แต่ถ้าพูดแบบนั้นแล้ว แนะนำ desktop ดีกว่า ราคาถูกกว่า เร็วกว่า s41 แต่แลกกับยกไปไหนไม่ได้

Quote Originally Posted by positivex View Post
    คือสงสัยอีกเรื่องนึงนะครับ ที่เค้าว่า Hard disk ของ โน้ตบุ๊คจะวิ่งช้ากว่า Destop นี่มันส่งผลกันเยอะมั้ยครับ
    จากสเปคคอมพ์ตัวเก่าของผม ที่ซื้อนี่ก็เพราะต้องย้ายที่นอนบ่อยครับ กลางคืนบางทีบ้านเพื่อนก็ไม่มีคอมพ์ทำงานไม่ได

แล้วถ้าลง Xp นี่จะสามารถใส่ Ram ได้เท่าไหร่ถึงจะคุ้มที่สุดครับ (เพราะไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง 32 bit กะ OS ครับ)
    - ถ้าอย่างนั้นก็คงต้องเลือกแล้วล่ะ ถ้าอยากสะดวกก็ s41 ตามที่บอกไปด้านบน

- ความเร็วช้าของ HDD notebook ทั่วไปจะอยู่ที่ 5300 rpms ถ้าเป็น 7200 rpms จะร้อนมากหากระบายความร้อนไม่ดี

- xp ใส่ 3GB คุ้มสุด แต่ถ้า desktop บางที่เขาบอกว่าเป็นเพราะเมนบอร์ดด้วย 3.5GB มั่ง แต่ของผม notebook ใส่ 4GB เห็น 3.0GB

- ถ้าเป็น os 64-bit จะเห็นเป็น 4GB เต็ม แต่คงจะต้องรออีกสักหน่อยกว่าจะมี application รองรับ 64-bit มากกว่าเดิม
    Last edited by sandy207; 6 May 2008 at 20:28:16.

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ดูจากสเปกคอมบ้านที่เก่าของคูณแล้วhddในs41น่าจะเร็วกว่านะคับเพราะ5400รอบ(ตอมโต๊ะใหม่ๆปัจจุบัน7200รอบ)

Bookmarks

Bookmarks