overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: Partition Magic ทำพิษ กับผมอีกแล้ว T_T

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

Default Partition Magic ทำพิษ กับผมอีกแล้ว T_T

Partition Magic โปรแกรมเนียหละครับ

ทำให้ข้อมูลผมหายหมดอ่ะ เนื่อจากความซน ของผมเอง
    แล้วข้อมูลที่หายไปเนีย มีทั้งเพลงมากกว่า 5GB+ (หายากเหมือนหาเงิน10k เลยหละ)
    แล้วยังไม่พอ รูปที่ผมทำไว้เกือบจะ 200รูป มันหายหมดครับ

พอฟังคร่าวๆแล้วนะมาฟังเหตผลต้นตอของเรื่องนี้ก่อนดีกว่า

เช้าวันหนึ่งผมได้โหลด Partition Magic มา เพราะว่าพาร์ท F (เครื่องมีหลายพาร์ทอ่ะครับ C,D,E,F,G,H )เป็นที่อยู่ของ Windows แล้วมันมีพื้นที่เหลืออยู่ไม่ถึง 1 GB แน่นอนพื้นที่น้อยขนาดนั้นคอมมันก็ย่อมด้อยในเรื่อง System Restore และ อื่นๆเข้าไปอีก ผมก็ใช้เจ้า Part magic เนียหละ ทำการรวมPartition ซะเลย
    โดยใช้คำสั่ง Merge Partition ซึ่งมันจะแปลได้นัยต์ๆ ว่า รวม พาร์ทฯ (ผมได้ทำการรวมกับ Part D: ) นะครับเมื่อกดแล้ว Settings เรียบร้อยแล้ว
    ก็กด Apply Change แล้วรอมันรีเ้ครื่อง แล้วเข้าสู้ Window exe....(จำชื่อไม่ได้) Batch ประมาณนี้ละครับ
    มันก็รันๆอยู่ เกือบ 1 ชั่วโมงได้

พอมันทำเสร็จสำเร็จเรียบร้อย ก็เข้าสู่ Window โดยปกติ
    แต่!! ฉไหน เกม Sim เอย Warcraft III เอย มันกลายเป็นไม่มี Icon และเมื่อกดเข้าเกม มันก็! หาเกมไม่เจอ
    My computer ที่ๆจะเปิดเผยตัวตน เข้าไปปุ๊บ!! หายยย หายหมด Part D: มันหาย ไปเลย
    แถมไม่รวมกับ F: อีก! ทำไงละตู บรรไล ละ
    ผมก็เข้า Part magic อีกรอบ
    และก็หาคำสั่งที่เป็นไปได้ที่สุด คือ Undeleted Partition แต่มันกลับใช้งานคำสั่งนี้ไม่ได้อีก
    ทำไงละเนีย ข้อมูลที่เก็บมาเกือบ 2 ปี!หรือมากกว่า!! มันหายหมดเลยครับ

คำถาม:ทำอย่างไรดีให้ได้ข้อมูลกลับมา ครบทุกอย่าง(ไม่เอา Sim กับ WarIII ก็ได้ขอแค่เพลงกับรูปเท่านั้นพอ)

คำถามที่ 2 : มีโอกาศกี่%ครับ T_T

hutchan นั่งเทียน
    Guest

drive มัน map เองใหม่ตอนคุณ merge เสร็จ
    คือ drive มันต้องลดลงใช่มั้ยครับ?
    พอลดลง drive ที่เคย label H: ก็กลายเป็น G:
    ที่เคยเป็น G: ก็กลายเป็น F: ประมาณนี้
    แล้ว icon เพื่อเข้าเกมที่หน้าจอคุณมันเพียง shortcut
    shortcut เคยสั่งให้ start in : "h:\program files\westeood\red alert\" อะไรประมาณนี้
    มันก็เท่ากับ link เสีย

จะเอากลับมา ไม่ง่ายไม่ยากครับ ถ้า drive ที่คุณใช้อยู่ปัจจุบันมีความจุสูงพอ จนเหลือ พท.ที่ยังไม่ถูกใช้งานมากมาย
    น่าจะเอากลับได้ แต่ต้องทำความเข้าใจนิดหน่อย ข้อมูลของคุณคงยังไม่ได้หายไปไหนครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

เคยเป็นเช่นกันครับ
    หาโปรแกรม Recovery มาหาไฟล์แบบ Delete ไปแล้ว แล้วก็อปออกมาครับ

hutchan นั่งเทียน
    Guest

แต่ batch มันยังทำงานไม่เสร็จ อาจเกิดความเสียหายกับข้อมูลได้
    เพราะการจะ merge มันต้องมีการ move แล้วทีนี้ application ใดๆที่คุณยัง move ไม่เสร็จ คิดเอาว่าจะเกิดอะไรขึ้น

เบื้องต้นให้คุณลองเอา hdd ตัวอื่น ว่างๆความจุสูงๆนะครับ มาลง xp ใหม่ ให้เป็น master
    เสร็จแล้วเอาเจ้า hdd เจ้าปัญหามาต่อเป็น slave
    แล้ว recovery ด้วยโปรแกรมต่างๆนาๆที่หาได้ดู recovery มาไว้ใน master นะครับ
    อาจจะมาไม่หมด แต่เพลงคุณผมว่าคงได้กลับมาบ้างหรอกครับ

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    เคยเป็นเช่นกันครับ
    หาโปรแกรม Recovery มาหาไฟล์แบบ Delete ไปแล้ว แล้วก็อปออกมาครับ
    หาตัวไหนดีอ่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง โปรแกรมพวกนี้ด้วยแฮะ

Quote Originally Posted by hutchan นั่งเทียน View Post
    drive มัน map เองใหม่ตอนคุณ merge เสร็จ
    คือ drive มันต้องลดลงใช่มั้ยครับ?
    พอลดลง drive ที่เคย label H: ก็กลายเป็น G:
    ที่เคยเป็น G: ก็กลายเป็น F: ประมาณนี้
    แล้ว icon เพื่อเข้าเกมที่หน้าจอคุณมันเพียง shortcut
    shortcut เคยสั่งให้ start in : "h:\program files\westeood\red alert\" อะไรประมาณนี้
    มันก็เท่ากับ link เสีย

จะเอากลับมา ไม่ง่ายไม่ยากครับ ถ้า drive ที่คุณใช้อยู่ปัจจุบันมีความจุสูงพอ จนเหลือ พท.ที่ยังไม่ถูกใช้งานมากมาย
    น่าจะเอากลับได้ แต่ต้องทำความเข้าใจนิดหน่อย ข้อมูลของคุณคงยังไม่ได้หายไปไหนครับ
    ครับเข้าใจครับ

พื้นที่คอมผมมันมีหลายไดร์ฟ และตอนนี้ได้Part D: ที่มันทำเนีย กลับมาแล้ว
    และก็กลับมาพร้อมกับพื้นที่ที่โยกย้ายไป F: (OS Installing) ย้ายพื้นที่ไปนิดๆหน่อยเองครับ

และเหลือพื้นที่อีก 14 GB อยู่ในPart D:

OverclockZone Member hutchan's Avatar

EASY RECOVERY
    RECOVERY GENIUS
    อื่นๆอีกมากมาย

แนะนำว่าอย่าพึ่งไปทำอะไรกะ hdd ลูกที่มีปัญหา
    ให้หาลูกอื่นมาทำเป็น master ก่อน
    เพราะถ้าคุณไป copy หรือ move มันจะเสีย data area ที่มีข้อมูลเก่าอยู่ครับ
    ลองดู

ปัญหาคือ มันมีแต่ทำเป็น Master ไม่ได้นะสิครับ
    ไม่เข้าใจเหมือนกัน ผมเซ็ตเป็นแบบ auto ก็คือมันเป้นสาย IDE อ่ะครับ พอต่อหัวสาย มันก็ไม่เป้น master ให้

แต่ใน HDD ลูกแรกที่มีปัญหาเนีย มันก็ไม่มีข้อมูลอะไรสำคัญมาก นอกจากข้อมูลที่หายไป

ที่เหลือก็เป็นพวกหนังและเกมต่างๆอ่ะครับ

ตอนนี้โหลด Easy Recovery Pro มาละจะลองใช้ดู

OverclockZone Member hutchan's Avatar

ซู่วส์ๆ

Bookmarks

Bookmarks