Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเปคเปิดร้าน internet หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเปคเปิดร้าน internet หน่อยครับ

พอดีมีโอกาสได้เปิดร้าน internet game online แต่อยากได้สเปคที่เหมาะสมจากเพื่อนๆหน่อยครับ แบบไหนดีครับอยากได้หลายๆ ความคิดจะดีมากครับ หรือเพื่อนคนไหนทำอยู่ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับว่าเป็นอย่างไร ควรมีอะไรในร้านบ้าง ขอบคุณครับ

เหอะๆ กำลังจะทำเหมือนกันเลยครับ

สเปกที่ผมวางไว้

CPU E2160
    M/B Asrock wolfdale 1333 D667 R2
    RAM DDR2 800 1GB*2 Memory power
    HDD Seagate SATAII 250GB
    VGA Asus 9600GT 512MB DDR3

Monitor Samsung 923ฺฺB 19"
    case IBM 450W
    mouse + key logitek

สเปกนี้สองหมื่นเต็มๆ ครับ ใครซื้อได้ถูกกว่านี้ อยากให้พาไปซื้อด้วย พูดจิงๆ คับ ไม่ได้ประชด เพราะผมกำลังจะทำเหมือนกัน

ถ้าไม่ไหว ให้เปลี่ยนการ์ดจอเป็น 8600GT DDR3 นะครับ

ใครมีข้อมุลไร บอกกันหน่อยเน้อ เหอะๆ แล้วผมจะแวะมาดูเป็นระยะๆ

Comment

ไม่รู้นะว่าดีไหม เน้น ตรงที่ผมชอบ
      cpu amd x2 4800+
      m/b asrock nf7 สักรุ่น
      HDD 160-250 GB
      VGA 8500GT แค่อันนี้ผมก้อว่าพอแล้วเกมส์ออนไลนืเอาไรมากมาย
      พวก จอ ก้อจอLCD 19 นิ้ว ของacer 6000.-
      เคสผมว่าอันนี้น่าลงทุนกับมันนิดนึง ผมว่าถ้าเคสสวยๆ บรรยากาศร้านดีดี มีเสน่ห์ ไม่น้อยครับ เช่นเคส อคลิลิก
      keyboard+mouse ตามสบาย

ปล. แค่คำแนะนำนะครับ ผิดผลาดไร ว่ากล่าวได้ฮะ อิอิอิอิ

Comment

ข้างบ้านผม ไปเล่นก็แหล่มนะครับ
        เกมออนไลไม่กระตุก แต่เครื่องมี 8 เครื่องเอง -*-

amd athlon 64 x2 4200+ 2000
        asrock alivenf6p-vsta 1600
        ram 1gb 667 800
        hdd 160gb 1500
        spark 8600gt ddr3 3200
        samsung lcd 19 6000
        asiasoft ค่าเกม 1200
        โต๊ะ แบบสั่งเอา 500
        เก้าอี้นุ่มๆ 500
        หูฟัง+ไมค์ 150
        กล้อง webcam มีบางเครื่องก็ได้นะครับ 500

รวมๆแล้วหมดเยอะเหมือนกันนะครับ
        ทั้งค่าไฟ ค่า adsl อย่างน้อยต้อง 1-2Mb นะ

Comment

Q6600
          ASUS P5K-SE
          HDD 500GB 32 MB ลดลงได้
          CASE DELUX
          350W ENERMAX
          HD3650 512MB DDR3 POWERCOLUR
          SAMSUNG 19"

Comment

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับสเปค มีโครงการลง 16 เครื่องครับ ทำเล ok เลยกะอัดเต็มที่ครับ เท่าที่กะทุนลงในส่วนต่างๆ เป็นไปดังนี้เอาคร่าวๆ ก่อนนะครับ ดูความเหมาะสมให้หน่อยนะครับ

พวก software และ ค่าดูแล
            เกม+ลิขสิทธิ์ กะลง 5 เกมส์(อันอื่นหมกเม็ด อิอิ) 10000:ปี
            ใบอนุญาติ+ลิขสิทธิ์window+ค่าดูแลสถานที่ จ่ายต๋ง:เดือน ความลับทางราชการครับ

พวก hardware
            เครื่องคอม+จอ+etc 16 เครื่อง 200000+-50000 สงสัยจะไม่ได้ละครับ -_-"
            ตกแต่ง+เฟอร์นิเจอร์ 50000
            ค่าโทรศัทพ์ 2 เบอร์+อินเตอร์เน็ต 3mb 2id 3000:เดือน ตีเผื่อๆโทรออกบ้างนะครับ
            เร้าเตอร์+เดินสาย 25000
            - Linksys 10/100Mbps 16-Port VPN Router Model "RV016" 1 ตัว
            - กะหาอีกตัวใช้เองไว้โหลดบิท คนละเบอร์กัน (ที่เอา 2 เบอร์ผมเผื่อๆไว้ก่อนช่วงฉุกเฉิน)
            ค่าไฟกลัวค่าแอร์ -_-" อันนี้ต้องลองก่อนมั้งครับประเมินไม่ออกครับ

รอบแรกที่ผมจะโดนนั่งคำนวนโดยคร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ใครมีประสบการณ์ ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
            คุณ dy009 ขอนอกรอบได้มั้ยครับ ผมจะ pm ไปนะครับ
            Last edited by weezerice; 6 May 2008, 19:32:55.

Comment

เข้ามาดูอีก เหอะๆ เป็นไปได้ผมไม่อยากจ่ายค่าใต้โต๊ะเลยอะ

Comment

Originally posted by dy009 View Post
                เหอะๆ กำลังจะทำเหมือนกันเลยครับ

สเปกที่ผมวางไว้

CPU E2160
                M/B Asrock wolfdale 1333 D667 R2
                RAM DDR2 800 1GB*2 Memory power
                HDD Seagate SATAII 250GB
                VGA Asus 9600GT 512MB DDR3

Monitor Samsung 923ฺฺB 19"
                case IBM 450W
                mouse + key logitek

สเปกนี้สองหมื่นเต็มๆ ครับ ใครซื้อได้ถูกกว่านี้ อยากให้พาไปซื้อด้วย พูดจิงๆ คับ ไม่ได้ประชด เพราะผมกำลังจะทำเหมือนกัน

ถ้าไม่ไหว ให้เปลี่ยนการ์ดจอเป็น 8600GT DDR3 นะครับ

ใครมีข้อมุลไร บอกกันหน่อยเน้อ เหอะๆ แล้วผมจะแวะมาดูเป็นระยะๆ
                ผมว่าเกินงบ 20k น่ะท่าน ถ้างบนี้ได้2หมื่น ก็คุ้มล่ะครับ

ปล.ไม่แน่ใจว่าไฟพอป่าว

Comment

เหอะๆ คิดมาแล้ว 20K เต็มๆ ครับ รวมเม้าส์ คีย์บอร์ดด้วย
                  แต่ตอนนี้ราคา LCD Samsung ขึ้นมา 500 ครับ ตอนนี้อาจเลยไปแล้ว จึงน่าจะเปลี่ยน VGA เป้น 8600GT DDR3 แทนครับ

ส่วนเรื่องไฟนะครับ เคสตัวนี้ ถามท่านไหนส่วนมากก็รู้ครับ ว่า PSU เป็นอย่างไรกันบ้าง เหอะๆ บางคนซื้อเคสเพื่อเอา PSU อย่างเดียวเลยนะ เพราะ Delta ทำให้หรือเปล่าน้อ

Comment

ค่อยๆดูก่อนดีไหมคับอย่าพึ่งทำใหญ่โตว่าเงินมันเข้าไหม เน็ตเนี่ยความเร็ว 1 Mb 2 เส้นก็เหลือแล้วนะครับ ถ้าไม่โหลดบิทกันกระจุยทั้งร้าน เน็ต 1mb 2 เส้น ทำระบบจัดการพวก แคช อะไรให้ดีๆเน็ตจะเร้วขึ้นมากครับ ทั้งพวก server เก็บแพช

Comment

อืม ถ้าเปิดไม่เกิน 10 เครื่อง ให้ใช้สายเดียวนะครับ 1M
                      ถ้าเปิด 20 เครื่อง เป็นเครื่อง เกมส์ 10 เน็ต 10 ให้ทำแบบ ต่อ ADSL ทั้งสองสาย สายละ 1M เข้า Router ของแต่ละตัว แล้วต่อเข้า Switch ทั้งสองเส้นในตัวเดียว เซตเครื่องเกมให้ผ่าน gateway ของสายหนึ่ง เครื่อง Proxy Server ให้เซต gateway ของอีกสายหนึ่ง แล้วเซตเครื่องเน็ตให้วิ่งผ่าน Proxy Server ครับ ที่นี้เน็ตก็จะเร็ว ไม่ต้องไปพัวพันกับเกม แล้วการจัด Log file ตามที่กระทรวงกำหนด จะได้ไม่ต้องไปเก็บ Log file ของพวกเกมครับ เราก็จะได้เก็บเฉพาะของพวกเน็ตทั้งหลายแหล่

ปล. แพทเกม ส่วนมาก Server จะเป็นแพทได้เฉพาะพวกเกมที่ผ่าน HTTP ครับ พวก FTP ไม่ยอมเก็บ เหอะๆ

Comment

Originally posted by silverknight View Post
                        Q6600
                        ASUS P5K-SE
                        HDD 500GB 32 MB ลดลงได้
                        CASE DELUX
                        350W ENERMAX
                        HD3650 512MB DDR3 POWERCOLUR
                        SAMSUNG 19"
                        Q6600 เลยเหรอ spec นี้เครื่องลูกค้าหรือเครื่องแม่อะ

Comment

Originally posted by dy009 View Post
                          อืม ถ้าเปิดไม่เกิน 10 เครื่อง ให้ใช้สายเดียวนะครับ 1M
                          ถ้าเปิด 20 เครื่อง เป็นเครื่อง เกมส์ 10 เน็ต 10 ให้ทำแบบ ต่อ ADSL ทั้งสองสาย สายละ 1M เข้า Router ของแต่ละตัว แล้วต่อเข้า Switch ทั้งสองเส้นในตัวเดียว เซตเครื่องเกมให้ผ่าน gateway ของสายหนึ่ง เครื่อง Proxy Server ให้เซต gateway ของอีกสายหนึ่ง แล้วเซตเครื่องเน็ตให้วิ่งผ่าน Proxy Server ครับ ที่นี้เน็ตก็จะเร็ว ไม่ต้องไปพัวพันกับเกม แล้วการจัด Log file ตามที่กระทรวงกำหนด จะได้ไม่ต้องไปเก็บ Log file ของพวกเกมครับ เราก็จะได้เก็บเฉพาะของพวกเน็ตทั้งหลายแหล่

ปล. แพทเกม ส่วนมาก Server จะเป็นแพทได้เฉพาะพวกเกมที่ผ่าน HTTP ครับ พวก FTP ไม่ยอมเก็บ เหอะๆ
                          All in one server ครับ เนต2เส้น เนต-เกมส์แยกกัน ออโต้ เล่นเกมส์ก็ลื่นเล่นเนตก็เร็ว Patch เก็บหมดทั้ง HTTP กับ FTP เรื่องพวกนี้ต้องศึกษาครับถ้าคิดจะทำ
                          ร้านผมเพิ่งทำร้านที่2หมดไป7แสน 20เครื่อง ค่าเครื่องไม่เท่าไรหรอกแต่มันจะมีค่ามัดจำตึก ค่าแอร์3.5ตัน ค่าโต๊ะเก้าอี้ดีๆ ค่าปรับปรุงตึก ส่วนพวกนี้ถ้าร้านต้องทำเยอะก็กินงบไปครึ่งนึงแล้วครับ
                          ยิ่งช่วงนี้ทางการตรวจเข้มทำลำบากขึ้นเยอะ รายได้ลดฮวบ

Comment

หลัก ๆ นะครับ

ช่วงนี้ต้องเน้นด้านจอ
                            แรม
                            การ์ดจอ
                            บรรยากาศภายในร้าน
                            นอกนั้นก็เหมือนท่านอื่น
                            ตามความเห็นของผมคนเดียวนะครับ (แถวบ้านมีหลายเจ้า)

ดาวน์โหลด โปรแกรมฟรีแวร์ เลือกตามหมวดหมู่ได้เลย <<< คลิกที่นี่

อัพเดต เทคโนโลยีไม่ตกยุค<<< คลิกที่นี่

รีวิว โน๊ตบุ๊ครุ่น ๆ ต่าง<<< คลิกที่นี่

ดูคลิป+ภาพ <<< คลิกที่นี่

ชีวิตต้องพึ่งเงินกู้<<< คลิกที่นี่
                            Last edited by thongtester; 19 May 2008, 18:46:28.

Comment

Working...
                            X