overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49

Thread: ช่วยด้วยยย!!! มดขึ้นคอม ครับ T-T

OverclockZone Member destinyair's Avatar

Default ช่วยด้วยยย!!! มดขึ้นคอม ครับ T-T

มันเดินยั่วเยี่ย ในเคสเลยครับ ตาม สล๊อต PCI มันเดินแบบ สนุก สนาน เลย ข้างในร้อนตับจะแตก ไม่รู้เดินกันได้ไง บนฮษร์ดดิสก็แสนร้อน ยังเดินกันหน้าตาเฉย เลยลองถอดออกมาดู พระเจ้าช่วยกล้วยทอด เข้าไปในฮาร์ดดิสเพียบ เซงเลยครับ เลยยกทั้งเครื่องมาตากแดด หลายชั่วโมงเหมือนกัน คิดว่ามันคงไปหมดแล้ว มาจนวันนี้ มันมาอีกแล้ว จากไหนก็ไม่รู้ ตอนปิดไม่ค่อยมีน่ะ แต่เปิดเครื่องแล้ว มาอีกเพียบ ไม่รู้จะแก้ยังไงดีครับ ใครเคยมีประสบการณ์ แบบนี้ ที่เคยแก้แล้วหาย รบกวนดัวยน่ะครับ

ป.ล. มีโปรแกรมไล่มด แบบ ยุง ก็คงดี

ล่าสุดน่ะครับ มันอยู่ในฮาร์ดดิสเพียบเลยครับ จะไล่มันออกมายังไงดี เหมือนมันรู้เลยครับ ว่าจะฆ่ามัน ไม่ยอมออกมาเลย-*-
    Last edited by destinyair; 6 May 2008 at 20:11:37.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ไบกอน จัดการโลด

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เอาน้ำตาลไปวางข้างๆ ล่อมันออกมา จากนั้นตามข้างบน

OverclockZone Member destinyair's Avatar

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    เอาน้ำตาลไปวางข้างๆ ล่อมันออกมา จากนั้นตามข้างบน
    แบบนี้ต้องคอยดูรึปล่าวครับ กลัวมันลาก เข้าไปในเครื่องอีก

OverclockZone Member ambrosia's Avatar

บอกแล้วว่าอย่าดูหนังอย่างว่าบ่อย เห็นไหมกระเด็นเข้าไปในcaseเลย

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ไบกอน จัดการโลด
    เอาลูกเหม็นไปวางไว้ได้ปล่าวครับ

OverclockZone Member yed's Avatar

^
    ^
    ^

โอ้วเป็นอย่างงั้นเองเหรอ เอิ้กๆ เคยเห็นแต่เพื่อนเคยเป็นมหดเข้าไปใน ฮาร์ดดิส ไปทำรังในนั้นเลย เหอะๆ มันคงไม่เปิดดูซะที จนได้ซื้อใหม่

Quote Originally Posted by ambrosia View Post
    บอกแล้วว่าอย่าดูหนังอย่างว่าบ่อย เห็นไหมกระเด็นเข้าไปในcaseเลย

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

ลองใส่ลูกเหม็นดูก่อนซิครับ น่าจะช่วยได้

OverclockZone Member wishedauan's Avatar

จนปัญญา
    มึนตึบ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by destinyair View Post
    แบบนี้ต้องคอยดูรึปล่าวครับ กลัวมันลาก เข้าไปในเครื่องอีก
    ต้องเข้าด้วยสิคับ เดี๋ยวมันนึกว่าให้กินฟรี

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

เอาน้ำตาลใส่เข้าไปเคสเลยครับ

ให้มดมันกินจนตายไปเลย

ปล.จากนั้นก็ซื้อเครื่องใหม่ (เคสเก่าพังเพราะมดมากกว่าเดิม)

OverclockZone Member swordman2's Avatar

เอาน้ำตาลวางข้างเคส

ไอเดียดีครับ

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

รีบจัดการโดยด่วนระวังมันทำรังออกลูกออกหลานยั้วเยียะ
    แบบว่าเล่นๆอยู่วันดีคืนดีมันคาบเศษใบไม้ เศษอาหาร เศษน้ำตาลเข้าไปทำรังในเคส
    กลายเป็นยกทั้งเคสให้มันเลย เหอๆ หยองงงง

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ซื้อ ช๊อกกันมดมาเขียนรอบๆที่วางเคสดูครับ อาจจะช่วยได้นะ เขียนเข้มๆหน่อย ลองดูๆ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ม่ะก่อนผมก้อเคยเปนคับ ซื้อมาไม่กี่เดือนมดขึ้น หลายหมื่น เซงมากมาย แต่มันนขึ้นเฉพาะดีวีดีรอมนะ แถว ๆ เมนบอร์ดเงียบสนิท ไม่มีซักตัว

ผมก้อแก้ปัญหาก้อคือไอชิลท๊อกหรือไบกอนก้อแร้วแต่ ฉีดรอบ ๆ เคส แล้วก้อฉีดที่พื้นบ้านรอบ ๆ โต๊ะคอม ทำแบบนี้บ่อย ๆ มันก้อหายไปเองเลยคับ

ตอนที่มันขึ้นคอมฯ ตอนเปิดเครื่องมดมันจะวิ่งออกมาเพียบเลย เหนแล้วสยอง -*-

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

เอาจานน้ำ ใส่ไว้ที่ขาเคส แบบตู้กับข้าวดู -_-"

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

เครื่องเก่าที่บ้านนอกผม นานๆกลับไปเล่นทีก็เจอแบบนี้ประจำ แม่งมาทำรังอยู่กันอย่างอบอุ่นเป็นครอบครัว ไล่ออกไปพอกลับมาคราวหน้า มันก็มาทำรังข้างในอีก ไม่รู้มันชอบเทคโนโลยีหรือไง กะโหลกกะลาหม้อไหมีตั้งเยอะแยะไม่ไปทำรัง

ครั้งล่าสุดผมโมโห เลยถอดพัดลมดูดหลังเคสออก เหลือแต่ตัวดูดเข้าหน้าเคส เอาเทปกาวปิดช่องลมออกทั้งหมด เปิดเครื่อง รัน Orthos แล้วเอาควันบุหรี่อัดมันเข้าไปให้เต็มเคส เครื่องร้อนก็ช่างมัน (เคสควันขโมงยังกะไก่อบโอ่ง) หมดบุหรี่ไป 5 ตัว

ซักพัก มดคลายออกมาอื้อซ่า ขนลูกหลานตัวขาวๆ ออกมาเพียบ ผมหัวเราะอย่างสะใจแล้วเปิดฝาข้างสำรวจในเคสพบว่ามีกลิ่นบุหรี่คละคลุ้ง แล้วก็ทิ้งไว้ กลับมากรุงเทพต่อ

พอกลับมาครั้งหลังๆ ไม่มาทำรังแล้วครับ สงสัยเป็นมดอนามัย

OverclockZone Member papababa's Avatar

ปัญหามดขึ้นคอมนี่มีมาเรื่อยๆนะครับ ผมก็เคยเจอแต่ไม่ใช่กับคอมนะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    เครื่องเก่าที่บ้านนอกผม นานๆกลับไปเล่นทีก็เจอแบบนี้ประจำ แม่งมาทำรังอยู่กันอย่างอบอุ่นเป็นครอบครัว ไล่ออกไปพอกลับมาคราวหน้า มันก็มาทำรังข้างในอีก ไม่รู้มันชอบเทคโนโลยีหรือไง กะโหลกกะลาหม้อไหมีตั้งเยอะแยะไม่ไปทำรัง

ครั้งล่าสุดผมโมโห เลยถอดพัดลมดูดหลังเคสออก เหลือแต่ตัวดูดเข้าหน้าเคส เอาเทปกาวปิดช่องลมออกทั้งหมด เปิดเครื่อง รัน Orthos แล้วเอาควันบุหรี่อัดมันเข้าไปให้เต็มเคส เครื่องร้อนก็ช่างมัน (เคสควันขโมงยังกะไก่อบโอ่ง) หมดบุหรี่ไป 5 ตัว

ซักพัก มดคลายออกมาอื้อซ่า ขนลูกหลานตัวขาวๆ ออกมาเพียบ ผมหัวเราะอย่างสะใจแล้วเปิดฝาข้างสำรวจในเคสพบว่ามีกลิ่นบุหรี่คละคลุ้ง แล้วก็ทิ้งไว้ กลับมากรุงเทพต่อ

พอกลับมาครั้งหลังๆ ไม่มาทำรังแล้วครับ สงสัยเป็นมดอนามัย
    วิธีนี้ สะใจจริงๆครับผมชอบ แต่ผมคงทำไม่ได้เพราะไม่ได้สูบบุหรี่ครับ

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

หล่อน้ำไว้ด้านล่างเตส

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks