Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อย เรื่องคอมดับเองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อย เรื่องคอมดับเองครับ

คือเปิดเครื่องได้แป้ปเดียว ประมาณ 10-20 นาที ก็ดับเอง พอดับแล้วก็เปิดอีกไม่ได้ อาการคือไฟไม่เข้า ต้องรอซักพักถึงเปิดได้ ลองเปลี่ยนเพาเวอร์แล้ว ก็ยังไม่หาย ไม่ทราบว่า น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
    อ้อ ผมใช้ cpu น่าจะเป็นตัว CPU P4 630 LGA775 ความร้อนก่อนจะดับ ประมาณ 47-50 ครับ
    ไม่ทราบว่าผิดปกติรึเปล่า

อาจเป็นที่ ram หรือ การ์ดจอ ลองแกะออกมาแล้วเยางลบถูๆ ถ้าไม่ดีขึ้นแสดงว่ามีอะไรเสีย ลองเอาของแต่ละชิ้นไปทดสอบกับเครื่องเพื่อนดูว่าอันไหนเสีย

Comment

ถ้าเปิดเครื่องได้ รบกวนให้ไปดูในไบออสก่อนเลยครับท่าน
      แล้วทำตามผมนะ
      1. เข้าไปที่พีซีเฮลท์ เพื่อเช็คตัวซีพียู
      2. เข้าไปเฝ้าอุณหภูมิของซีพียูว่ามันขึ้นมาเท่าไรจึงดับ
      3. ทำแบบนี้สัก 5 รอบ

ถ้ามันอุณหภูมิตอนเครื่องดับมันอยู่ที่เท่าๆกัน ก็แนะนำว่าเตรียมหาซื้อซีพียูใหม่ได้เลยครับ

ปล. อาการแบบนี้มักจะเกิดกับ AMD ล็อตใหม่ๆ(ล็อตเดือนเมษา) เพราะผมก็เป็น ลอง amd4200+ทั้งร้าน ก็เป็นทุกตัว

Comment

Originally posted by Panda_Master View Post
        ถ้าเปิดเครื่องได้ รบกวนให้ไปดูในไบออสก่อนเลยครับท่าน
        แล้วทำตามผมนะ
        1. เข้าไปที่พีซีเฮลท์ เพื่อเช็คตัวซีพียู
        2. เข้าไปเฝ้าอุณหภูมิของซีพียูว่ามันขึ้นมาเท่าไรจึงดับ
        3. ทำแบบนี้สัก 5 รอบ

ถ้ามันอุณหภูมิตอนเครื่องดับมันอยู่ที่เท่าๆกัน ก็แนะนำว่าเตรียมหาซื้อซีพียูใหม่ได้เลยครับ

ปล. อาการแบบนี้มักจะเกิดกับ AMD ล็อตใหม่ๆ(ล็อตเดือนเมษา) เพราะผมก็เป็น ลอง amd4200+ทั้งร้าน ก็เป็นทุกตัว

CPU ใหม่ ๆ ก็เป็นหรือท่าน แล้วมันผ่าน QC มาได้ไงเนี่ย สงสัย

Comment

Originally posted by kit_dmax View Post
          CPU ใหม่ ๆ ก็เป็นหรือท่าน แล้วมันผ่าน QC มาได้ไงเนี่ย สงสัย
          สดๆร้อนๆ เมื่อ 4 พฤษภาคม หลังจากที่ผมไปเดินเล่นที่พันทิพ แล้วบังเอินเจอเพื่อนคนหนึ่งที่เป็นเซลล์+ช่างของร้านๆหนึ่ง มันมากระซิบบอกผมว่า amd ช่วงเดือนนี้อย่าเพิ่งซื้อ เพราะตัวซีพียูล็อตนี้มีปัญหาทั้งหมด ค่อยซื้อเดือนหน้า

ทีนี้ผมก็อยากลองดิว่ามันมีปัญหาจริงหรือเปล่า ก็ไปสังเกตุการณ์ดูที่ร้านมัน ปรากฏว่ามีแต่คนเอา amd มาเคลมครับ โดยเฉพาะรุ่น 4200+ วันนั้นโดนเคลมไป 9 ตัว!!!!!!

ไม่ได้บอกว่า amd ไม่ดีนะครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ให้ซื้อเดือนหน้า QC มันคงดีกว่านี้

Comment

Working...
          X