Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนท่านwikornและท่านอื่นๆ ช่วยจัด spec ทีคร๊าบ ไม่เกิน 3หมื่น แต่สุดคุ้ม oc เล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรียนท่านwikornและท่านอื่นๆ ช่วยจัด spec ทีคร๊าบ ไม่เกิน 3หมื่น แต่สุดคุ้ม oc เล่นเกม

ที่ว่านี้ทั้งหมดนะคับ ไม่รวม Ram กะ การ์ดจอ เพราะมีแล้ว
    เอามาเล่นเกม และลอง oc ดู เอาให้ตรัสรู้เลย - -"

เคส : ............... ( อยากได้เคสฝาข้างใส ไม่รู้ Li-Lian แบบ G7 มีป่าว ชอบตัวนี้)
    CPU : ............... ( เป็นไปได้อยากใช้ E8xxx )
    ซิงค์ CPU : ............... ( กันเผื่อไว้ เขาว่า oc ต้องเปลี่ยนซิงค์ CPU )
    M/B : ........... ( แน่นอนเอามา oc เล่นเกม )
    PSU : ...........
    HDD : ........... ( ดูไว้ 500GB มาตรฐานอนาคต - -" )
    CD Drive : ประมาณ 1,000 บ.
    จอ LCD : ..................... ( 17" หรือ 19" wide เค้าแนะนำ samsung )

ของที่มีอยู่
    Ram : Crucial 1GB*2 ซิงค์ดำ
    VGA : Ati HD3850

ขอบคุณทุกท่านมากคร๊าบบบ ที่ช่วยเหลือ
    Last edited by Fon589; 7 May 2008, 03:34:41.

- ขอรุ่นแรมแบบละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

- Case แล้วแต่ท่าน ผมกันไว้ที่ 5000 นะครับ

เหลืองบ 25000

CPU : E7200~5000
    ซิงค์ CPU : Tuniq 120 ~1800
    M/B : LANPARTY DK P35-T2RS ~5400
    PSU : ThermalTake ToughPower 600W ~4900
    HDD : Western Digital 160G SATA2 ~1600
    CD Drive : ~1,000
    LCD : LCD 19'' LG FLATRON L194WT ~6000

ประมาณนี้ครับ

Comment

ตามข้างบน
      ใช้ E8400
      ENERMAX 460W

ประมาณนั้นแหละครับ
      เคชผมก็ไม่มีความเห็นครับ ที่สำคัญ ไม่มีตังซื้อของแพงครับ อิอิ

Comment

เคส : นี้ผมกะว่าเป็นอลูมิเนียม แบบ G7 มีมั๊ยอ่ะคับ ชอบแบบฝาข้างใสอ่ะ จะได้มองเห็นข้างใน
        เพราะว่าเพื่อนผมใช้ตัวนี้ รู้สึกว่ามันก็กว้างนะข้างใน เบาและเย็นด้วยที่ชอบ เคสไม่อยากให้เกิน 3000 อ่ะคับ
        PSU : ที่ดูๆ คิดว่า Tagan 600W ร้าน TK ดีมั๊ยอ่ะคับ ดูมันถูกสุดและน่าจะคุ้มในบรรดา 600W
        HDD : ซัก 500GB นี้อยากทราบ buffer 16mb กะ 32mb เห็นผลต่างกันมากมั๊ยคับใช้งาน
        M/B : LANPARTY DK P35-T2RS ~5400 <-- DFI เขาบอกใช้ยาก นี้จริงมั๊ยคับ ดูๆ MSI อยู่เหมือนกัน

ประกอบครั้งนี้กะว่าใช้งานนานๆไปเลยอ่ะคับ 2-3 ปี หรืออาจแกะอะไรมา up ทีหลังก็ค่อยว่าไป

ขอบคุณที่ให้คำแนะำนำค๊าบบ มีอะไรเพิ่มเติมบอกด้วยนะค๊าบ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
          เคส : นี้ผมกะว่าเป็นอลูมิเนียม แบบ G7 มีมั๊ยอ่ะคับ ชอบแบบฝาข้างใสอ่ะ จะได้มองเห็นข้างใน
          เพราะว่าเพื่อนผมใช้ตัวนี้ รู้สึกว่ามันก็กว้างนะข้างใน เบาและเย็นด้วยที่ชอบ เคสไม่อยากให้เกิน 3000 อ่ะคับ
          PSU : ที่ดูๆ คิดว่า Tagan 600W ร้าน TK ดีมั๊ยอ่ะคับ ดูมันถูกสุดและน่าจะคุ้มในบรรดา 600W
          HDD : ซัก 500GB นี้อยากทราบ buffer 16mb กะ 32mb เห็นผลต่างกันมากมั๊ยคับใช้งาน 32ดีกว่าเร็วกว่า
          M/B : LANPARTY DK P35-T2RS ~5400 <-- DFI เขาบอกใช้ยาก นี้จริงมั๊ยคับ ดูๆ MSI อยู่เหมือนกัน ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถครับ
          ไม่ลองจะรู้ได้ไงครับ ว่ามันยากหรือไม่ยาก เข้าว่ากันว่า ถ้าอยากจะขับ รถแข่ง ก็ต้องลอง หัดขับด้วยรถแข่ง ครับ ถึงจะรู้ว่า บรรยากาศของรถแข่งเป็นไง จริงใหม

ประกอบครั้งนี้กะว่าใช้งานนานๆไปเลยอ่ะคับ 2-3 ปี หรืออาจแกะอะไรมา up ทีหลังก็ค่อยว่าไป

ขอบคุณที่ให้คำแนะำนำค๊าบบ มีอะไรเพิ่มเติมบอกด้วยนะค๊าบ
          .
          Last edited by wikorn; 7 May 2008, 23:11:51.

Comment

โอววว คุณ wikorn พูดคมบาดใจจริงๆ "เศษแก้วบาดคน คำพูดคนบาดใจ" อิอิ

M/B : DFI DK P35-T2RS ~5400 vs MSI P35 PLATINUM อันไหนน่าเล่นกว่ากันอ่ะคับ
            ซิงค์ CPU : มี 4 ตัวที่ว่าเป็นตัวแรกอ่ะคับ คิดว่าตัวไหนดี

1) THERMALRIGHT HR-01 PLUS
            http://www.jedicool.com/product.php?id=654
            2) TUNIQ tower 120
            http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=43
            3) Scythe Zipang Cpu Cooler
            http://www.tkcom99.com/product_detai...=6&s_cat_id=43
            4) Scythe Ninja Plus Rev.B
            Last edited by Fon589; 7 May 2008, 19:16:31.

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
              - ขอรุ่นแรมแบบละเอียดกว่านี้หน่อยครับ
              Ram Crucial Ballistix Tracer ซิ้งค์ดำ ไฟวิ่งBus 800 8ชิพ 1GB*2 อ่ะคับ

เก็บเล็กเก็บน้อย ^^"

Comment

ช่วยตอบโหน่ยค๊าบ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                  โอววว คุณ wikorn พูดคมบาดใจจริงๆ "เศษแก้วบาดคน คำพูดคนบาดใจ" อิอิ

M/B : DFI DK P35-T2RS ~5400 vs MSI P35 PLATINUM อันไหนน่าเล่นกว่ากันอ่ะคับ
                  ซิงค์ CPU : มี 4 ตัวที่ว่าเป็นตัวแรกอ่ะคับ คิดว่าตัวไหนดี

1) THERMALRIGHT HR-01 PLUS อันนี้ผมชอบส่วนตัว
                  http://www.jedicool.com/product.php?id=654
                  2) TUNIQ tower 120 อันนี้ เย็นสุดแต่มากกว่าชาวบ้านไม่มาก
                  3) Scythe Zipang Cpu Cooler อันนี้ เคชแบนๆใช้ดีครับ สูงน้อยกว่าชาวบ้านเย็นใช้ได้
                  4) Scythe Ninja Plus Rev.B อันนี้ ก็ดีครับ
                  ผมเลือกในสิ่งที่ผมชอบครับ ท่านละชอบอันใหน

Comment

ขอบคุณากๆคับ ท่าน wikorn และ Gearhead
                    หรือท่านอื่นๆจะแนะนำเพิ่มเติมก็ดีคับ ^^"

Comment

ท่านต้องดูหน้าตาของมันด้วยครับความเย็นก็ต่างกัน ไม่มากมายเท่าไหร่หรอกครับ

แต่ท่านชอบแบบไหนนั่นแหละคำตอบ

Comment

ขอบคุณากๆคับ ท่าน wikorn และ Gearhead
                        หรือท่านอื่นๆจะแนะนำเพิ่มเติมก็ดีคับ ^^"
                        ผมตีโจทย์ เงื่อนไขของท่านเป็น สีแดงหนาครับ

" ที่ว่านี้ทั้งหมดนะคับ ไม่รวม Ram กะ การ์ดจอ เพราะมีแล้ว
                        เอามาเล่นเกม และลอง oc ดู เอาให้ตรัสรู้เลย - -"

DFI เลยครับ ถ้าจะ OC แบบ Hardcore แต่ท่านต้องไม่ท้อแท้เสียก่อนครับ ถ้าคิดจะเล่นกับบอร์ดยี่ห้อนี้ เพราะ ค่า Config มีเยอะมากกก... ต้องใส่ใจกับค่าทุกค่าเลยครับ และไล่กันนานเลยครับ ทั้ง Timing ทั้งค่าไฟต่างๆ ถ้าจะเอาแบบสุดๆ

เซ็ตไม่ถูกก็ไม่เสถียรเลยครับ มันก็เหมือน ม้าพยศ ครับ ไม่ค่อยเชื่อง แต่ถ้าท่านควบคุมมันได้มันก็เร็วจี๊ดเลยครับ

ผมเคยเห็นมาหลายคนเหมือนกันครับ ที่ขายบอร์ดยี่ห้อนี่ทั้งๆ ที่เพิ่งซื้อมาไม่นาน เพราะ ความที่มันเซ็ตยาก (ถ้าจะ OC แบบ Hardcore)

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                          ผมตีโจทย์ เงื่อนไขของท่านเป็น สีแดงหนาครับ

" ที่ว่านี้ทั้งหมดนะคับ ไม่รวม Ram กะ การ์ดจอ เพราะมีแล้ว

DFI เลยครับ ถ้าจะ OC แบบ Hardcore แต่ท่านต้องไม่ท้อแท้เสียก่อนครับ ถ้าคิดจะเล่นกับบอร์ดยี่ห้อนี้ เพราะ ค่า Config มีเยอะมากกก... ต้องใส่ใจกับค่าทุกค่าเลยครับ และไล่กันนานเลยครับ ทั้ง Timing ทั้งค่าไฟต่างๆ ถ้าจะเอาแบบสุดๆ

เซ็ตไม่ถูกก็ไม่เสถียรเลยครับ มันก็เหมือน ม้าพยศ ครับ ไม่ค่อยเชื่อง แต่ถ้าท่านควบคุมมันได้มันก็เร็วจี๊ดเลยครับ

ผมเคยเห็นมาหลายคนเหมือนกันครับ ที่ขายบอร์ดยี่ห้อนี่ทั้งๆ ที่เพิ่งซื้อมาไม่นาน เพราะ ความที่มันเซ็ตยาก (ถ้าจะ OC แบบ Hardcore)
                          นั่นอ่ะจิ กลัวแพ้ความโหดในการ fix ค่าต่างๆ เหอๆ

Comment

เคส G7 พอใส่พาวเวอร์ไป มันก็หนักแระ

Comment

ใช่แล้วครับ DFI โหดมาก เฉพาะ พวก CL ไม่รวม bus ล่อไป 2 หน้าจอครับ

แต่ถ้าจะเล่นเกียร์ออโต้ ผม เล่น EP35-Ds3R ครับ ดันแบบชิวๆ

ถ้าพึ่งหัด OC ผมหยิบ Gigabyte ดีกว่า

เคส : ..............ไปเลือกเอานะ เด๋วนี้เยอะมาก
                              CPU : ..............E8400
                              ซิงค์ CPU : ...............TR Ultra 120Ex
                              M/B : ........... ข้างบน
                              PSU : ........... PC P&C 470w silencer ความชอบส่วนตัว เงียบมาก
                              HDD : ........... Seagate 7200.11 buffer16 500GB
                              จอ LCD : ..................... 19" ไป ต่างกันไม่เท่าไหร่ แล้วแต่ชอบเลย.. ผมชอบของ asus

Comment

Working...
                              X