Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาคอขวดของอุปกรณ์ คืออะไรครับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาคอขวดของอุปกรณ์ คืออะไรครับ ??

ตามนั้นเลยครับ

คือการที่ปริมาณข้อมูลจาก H/W หนึ่งไปสู่อีก H/W หนึ่ง มีความเร็วไม่เท่ากัน ทำให้เกิดการดีเลย์ของระบบ ทำให้รีดประสิทธิภาพของระบบได้ไม่สุดครับ

เพื่อใ้ห้เข้าใจชัดเจนก็เหมือนกับคุณเอาน้ำกรอกเข้าไปในขวด ตอนแรก คุณขวดจ่อกับปากก๊อก น้ำก็ไหลเต็มความเร็วของมัน 30 วิ น้ำก็เต็มขวด แต่หลังจากนั้น พอคุณกลับหัวลงให้น้ำไหลออก กลับต้องรอเป็นนาที เพราะ แทนที่น้ำจะไหลออกมาทีเีดียวทั้งขวด กลับค่อย ๆ ไหลออก เพราะปากขวดมันแคบ บีบน้ำให้ไหลได้ไม่สุดความเร็วครับ

จุดที่เกิดคอขวดบ่อยที่สุดก็คือ Harddisk ครับ เพราะมันมีข้อจำกัดเรื่องความเร็วรอบของมอเตอร์ที่ใช้หมุนจานบันทึกความจำ ต่อให้ระบบคุณเป็น Duo Core แรงมาจากไหน แต่ถ้าต้องทำงานที่ใช้ HDD โหลดหนัก ๆ มันก็ไปไม่สุดเพราะข้อมูลมันตันที่ช่องสัญญาณ HDD ครับ

หลัก ๆ ก็ประมาณนั้น

Comment

ถัดจาก hdd ก็เป็น cpu นี่แหละคับ เพราะเกมส์เดี้ยวนี้ใช้ทรัพยากรหนักๆทั้งนั้น
      ถ้าคุณใช้การ์ดจอสูงๆอย่าง 7900GTX แต่ cpu ใช้ Pentium 4 3.0ghz ก็จะกลายเป็นว่าการ์ดจอรองานประมวลผลจาก cpu ก่อนจะส่งมาที่การ์ดจอ

Comment

เหมือนกับถนนที่มี3เลยอยู่ดีๆเจอยุบเหลือ1เลนรถติดมาก

Comment

ชัดเจนทั้ง สามท่านเลย

Comment

ฟามรู้จดๆ แล้วถ้า 7900GT,7900GTX กะ X2 3800+ จะขอขวดมั้ยคับ ??

Comment

Working...
            X