Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติเพื่อนๆใช้คอมเซทนึงประมาณกี่ปีอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติเพื่อนๆใช้คอมเซทนึงประมาณกี่ปีอ่ะครับ

สวัสดีครับ ผมเป็สมาชิกใหม่เพิ่งหันมาสนใจเรื่องคอม เพราะว่ากำลังสนใจจะซื้อคอมใหม่อยู่ คาดว่าอนาคตอาจจะต้องรบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆในนี้นะครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ปัจจุบันคอมที่ผมใช้อยู่
    M/B Asus P4P800-X
    CPU P4 3.2G
    GPU GForceFX5200 128m
    RAM DDRI 1g+256m
    HDD 100G

เซทนี้ผมใช้มาประมาณเกือบ 4 ปีเห็นจะได้ รู้สึกว่าเก่ามากมาย แถมเล่นเกมอะไรไม่ได้เลยตั้งแต่มันลง DVD กัน

ผมเลยมีข้อสงสัยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้สักเล็กน้อย ในเมื่ออุปกรณ์คอมมันพัฒนาอยู่ตลอด มาเร็วไปเร็วแบบนี้

- อยากจะรู้ว่าคอมเซทนึงที่เพื่อนๆใช้กันอยู่ ใช้กันประมาณกี่ปีถึงจะเปลี่ยนใหม่อ่ะครับ
    - แล้วคิดว่าเซทปัจจุบันที่ใช้อยู่น่าจะอยู่ไปได้สักกี่ปีอ่ะครับ (ขอสเป็กด้วยก็ดีนะครับ)
    - เป็นไปได้มั้ยที่จะจัดชุดคอมที่มีอายุใช้งานประมาณ 4-5 ปี โดยที่ 4-5 ปีข้างหน้ายังสามารถใช้งานตอบรับกับอะไรใหม่ๆที่จะมีมา

รบกวนและขอบคุณมากๆครับ

ปล. เข้าใจว่าซื้อปุ๊บมันก็ถือว่าตกรุ่นแล้ว ใช่มั้ยครับ - -"

Up ไปเรื่อยๆ ตามความเห็นตัวเองว่าจะใหวกับโปรแกรม/เกมส์ที่เล่นหรือไม่

Comment

CPU cereron 1.7
      ram Kington 512 bus 266
      M/B ไรก็ไม่รู้จำไม่ได้
      VGA GF 4000 MX 128 m
      H/D 40 G 5400 รอบ
      ดูเอาแล้วกันเครื่องนี้ให้น้องไปและแต่ยังใช้อยู่ ขึ้นปีที่ 6

ตัวที่ใช้อยู่พึ่งซื้อเมื่อ มกรา นี้เอง
      AMD X2 4200
      Kington 1G*2 667
      seagate 160 G
      M/b ASROCK (Vga) ALIVENF6P-VSTA
      VGA HD 3650 512 M DDR 3 OC
      ยังไม่รู้ว่าใช้อีกกี่ปีอาจไม่ถึงปี เพราะมีโครงการจะซื้ออีกเครื่อง

4-5 ข้างหน้า ถ้าจัดตอนนี้ ผมคิดว่าอาจจะไม่ได้ เพราะช่วง 1-2 ปีมานี้ การพัฒนามันไปเร็ว ถึงเร็วมากๆ ถ้าเน้นเกมนะถ้ากราฟฟิค อาจพอถูไถ ตอนนี้ ของต่างๆมีหลายค่าย ออกมาแข่งขันกัน เน้นด้านงานคุณภาพซะ คอมพิวเตอร์ จึงต้องรองรับไปด้วยโดยอัตโนมัติ ตอนนี้เกือบจะกลายเป็นว่าผู้ ค้า จะกลายมาเป็นผู้กำหนด อีกครั้งเพราะเขาออกของมาอย่างหนึ่ง กๆหนดความสามารถมาเท่านี้ แต่ของๆเราไม่ถึง เราก็ต้อง ปรับ ตัวเองให้เท่าเขา
      สังเกตูง่ายๆ ยกตัวอย่าง เกมส์ อยากเล่นภาพสวยๆ เสปกเครื่องก็ต้องตามเขาด้วย ใช้ ณ ปัจจุบัน หลายๆท่าน อาจเล่นไม่ได้ ต้องกลับไปหาเกมส์ เก่าๆเล่น เครื่องเล่นหนัง ตอนนี้มี HIDIF มาแล้วเครื่อง 10,000 กว่าๆ
      ทั้งๆที่ เมื่อไม่กี่ปีก่อนผมยังนั่งดูเป็นม้วน VDO อยู่เลย
      อันนี้ยกตัวอย่างครับ
      อธิบายมากไปและ เดี๋ยวจะโดนว่าเอารอท่านอื่นดูนะครับ
      Last edited by tower; 7 May 2008, 13:16:13.

Comment

3-5 ปีครับ

Comment

10 นาทีครับ

Comment

มันก็ต้องดูอ๊ะครับว่าซื้อคอมแล้วเอาไปใช้ด้านไหน
            1. เล่นเกมต่อให้ประกอบล่าสุดวันนี้ อีก 3-4 ปี ก็ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ
            2. ใช้ทำงานเอกสารเล่น net ก็อยู่ได้ครับ 6-7ปี เช่นของผมเป็นต้น

เครื่องเก่า
            CPU: P3 1GHz
            RAM: SD Ram 512
            VGA: Geforce MX400 32MB
            HDD: 20+80+80 G
            Rom: CR-RW 1 ตัว
            ตอนนี้ก็เอาแค่เปิดเวปกับ โหลด bit

เครื่องใหม่ที่พึ่งซื้อต้นปี
            CPU: E6550 2.33GHz
            M/B: DFI Blod Tron
            RAM: G-Skill 2GB
            VGA: 8800GT 512MB
            HDD: 320G

ต่อใหญ่พึ่งประกอบใหม่แต่ก็เล่น Crysis เล่นปรับสูงสุดยังมีกระตุกให้เห็นเลย

Comment

10 นาที ยังลงวินโดว์ไม่เสร็จเลยครับ

Comment

10ปีขึ้นครับ

Comment

5ปีครับ

Comment

CPU :: AMD Duron 850MHz
                    M/B :: ASUS #A7V133
                    RAM :: 128+128+256
                    HDD :: Quantum 20GB
                    CD-RW :: Lite-on 52x

ผมใช้มาประมาณ 7ปีแล้วและจะยังคงใช้ต่อไป

Comment

เครื่องเก่าผม4ปีกว่าครับ

สเปค
                      CPU AMD Sempron 2600+
                      MB ASUS A7V8X-X
                      Ram Kingston 256+256+512 bus333
                      VGA ASUS N6600 256
                      HDD Seagate 40+80
                      PSU 350W จำยี่ห้อไม่ได้

ปัจจุบัน ยกให้น้องใช้แล้วเปลี่ยน HDD เป็น Seagate 250GB IDE Supply Enermax 350W

เครื่องปัจจบัน

MB : ASUS P5E
                      CPU : Q6600
                      VGA : ASUS EN8800GT 512MB
                      RAM : Kingston 1GB bus800 x2
                      HDD : WD 500GB
                      PSU : Enermax 460W

Comment

6เดือน

Comment

ผมใช้ 3 ปีกว่านะ ตอนจะเข้ามหาลัยปี1 จนถึงตอนนี้จะขึ้นปี4 ล่ะ

P4(530มั้ง) 3.0G
                          P5GD2
                          Consair 533 512*2
                          Winfast 6600GT เจ้งไปแล้ว เปลี่ยนมาใช้ 7600GS
                          WD 160G

Comment

ผม 3 - 4 ปีครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จริงๆผมก็ใช้งานไม่หนักหนาเท่าไหร่ เกมส์ก็ไม่ค่อยได้เล่น แต่ที่ไม่ค่อยได้เล่นก็เพราะมันหาเกมส์ที่เล่นได้ไม่ค่อยจะมี -*-
                              มีช่วงหลังนี้จะโหลดบิทซะมาก

เครื่องที่ใช่อยุ่ก็ตอบสนองความต้องการได้พอสมควร แต่ติดตรงที่ถ้าอยากจะเล่นเกมส์บ้างมันเล่นไม่ได้เลย

ก็เลยอยากจะเปลี่ยนใหม่ อีกอย่างตัวผมทำงานด้านถ่ายรูป ตกแต่งรูป ใช้โฟโต้ช็อบ ค่อนข้างบ่อย คิดว่าถ้าเครื่องเร็วกว่านี้น่าจะทำงานได้สะดวกขึ้น

แต่รู้สึกว่าราคามันจะถูกลงเรื่อยๆหรือป่าวครับ เพราะเครื่องที่ผมใช้อยู่จำได้ว่าตอนที่ซื้อมัน 25000+ แน่ะ รวมจอนะครับ

รบกวนถามอีกอย่างครับ

ทำไมเดี๋ยวนี้ต้องเอาเกมส์ Crysis มาเป็นมาตรฐานวัดความสามารถของเครื่อง เกมส์นี้มันกินสเป็กโหดมากเหรอครับ เพราะเท่าที่จำความได้ตอนนั้นเค้าจะเอาเกมส์ Oblivion (มั้ง)

จะสรุปได้มั้ยว่าถ้าเครื่องหนึ่งเล่น Crysis ได้ลื่นดีไม่มีกระตุก จะสามารถเล่นเกมส์อะไรก้ได้ ณ เวลานี้ได้ทั้งหมด???

ขอบคุณครับ

ปล. อย่างเล่น Winning จัง

Comment

Working...
                              X