Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยจ้า ท่านผู้รู้ เกี่ยวกับ hardwareสำหรับ โปรแกรมmaya

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยจ้า ท่านผู้รู้ เกี่ยวกับ hardwareสำหรับ โปรแกรมmaya

ช่วยหน่อยครับท่านสมาชิก ผมอยากทราบสเปก computer ที่สำหรับทำงาน โปรแกรม maya
    เอาแบบ งบต่ำที่สุด กับ งบปานกลาง มีงบประมาณ 30000ถ้วนๆอ่ะครับ ประกอบให้น้องใช้เรียน
    เป็นของขวัญที่ entrancegเข้ามหาลัยได้ เน้น amdกับati นะครับ(ใจมันรักน่ะครับ)
    แต่ถ้าจำเป็นต้องintelกับnvidiaก็ได้ครับถ้าจำเป็น เอาแบบรวม monitor
    case+powersupplyที่ต้องใช้ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณ ท่านสมาชิกลทุกท่านที่ให้ความกรุณาล่วงหน้านะครับ
    ขอบคุรครับ

(ใจมันรักน่ะครับ) ชอบจริงๆเลยครับ คำนี้

Phenom x4 9550 7500
    ASUS M3A 3200
    RAM ROX667 1Gx2 1100
    DVDRW 1000
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 460W 2500
    HDD 250G 1900
    PCI-E HD3870 7000
    LCD 19 6000

เกินมานิดได้ใหม ถ้าไม่ได้ ก็ HD3850 ก็แรงมากแล้วครับ 5000

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      (ใจมันรักน่ะครับ) ชอบจริงๆเลยครับ คำนี้

Phenom x4 9550 7500
      ASUS M3A 3200
      RAM ROX667 1Gx2 1100
      DVDRW 1000
      CASE 1000
      PSU ENERMAX 460W 2500
      HDD 250G 1900
      PCI-E HD3870 7000
      LCD 19 6000

เกินมานิดได้ใหม ถ้าไม่ได้ ก็ HD3850 ก็แรงมากแล้วครับ 5000

ถ้าใช้งานในเรื่องของ Maya นะครับ ยังไง ก็แรงกว่าQ6600 แน่นอนอะ เพื่อนผมทดลองมาแล้ว ไม่เชื่อลองดูเองก็แล้วกัน

Comment

ถ้าได้แรม 4 GB หล่ะ แจ่มเลย

Comment

HD3850 น่าจะได้ RAM 4 GB

Comment

ตกลงใช้ ram ได้ถึง4Gb หรอครับ ได้ยินว่า WINDOWS XP มันเห็น ram แค่3GB เองไม่ใช่หรอครับ ทำยังไงได้หรอครับ หรือ hardware รุ่นใหม่ๆสามารถ กำหนดใน biosได้ครับ
            ไอ้เจ้า HD3870 กะ HD3850 ราคาต่างกันประมาณ 2000 และประสิทธิภาพที่ได้ต่างกันมากไหมครับ
            ถ้าเป็น HD3870+ram 2Gb = ?
            และ HD3850+ram 4Gb = ?
            จากตังเลือกข้างบน ตัวไหนคุ้มค่ากว่าครับ ไม่OCนะครับ ทำไม่เป็นครับ กลัวและน้องเป็นหญิงด้วย(อยู่คนละบ้านด้วย)เดี๋ยวเป็นไรมาดูแลยาก
            และถ้าเป็นQ6600ดีกว่าจิงหรอครับ
            อ้อลืมเลย และถ้าเปลี่ยนเป็น X2 จะดีไหมครับเห็นบอกว่าPhenom มันมี bug นี่ครับหรือจะเป็นกับที่OCเท่านั้นครับ
            ใจผมรัก amd จิงๆนะกรีดเลือดออกมาก็มีแต่ amd แต่ไม่ได้เกลียด intel นะครับมันไม่เคยใช้จริงๆครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

แรม4กิกมันก็รองรับแบนวิดได้ดีกว่า2กิกอยู่แล้ว
              bugมันมีอยู่บางตัว และมีเพื่อคนคล็อกแล้วลาก100%เพื่อเอาคะแนน
              ใช้งานปกติรันได้100% ผมว่าเปลี่ยนไปใช้ตัวท้อปของอินเทลดีกว่าครับ
              เท่าที่อ่านมาในนี้ยังไม่เคยเจอใครร้นได้100%เลย นอกจากทดสอบเรนเดอร์หนังพร้อมกัน4โปรแกรม

Comment

ลอง งบ พอประมาณ + ช่วยชาตินิดนึง ใครคิดว่า over ก็คิดไป.

X2 4850e (45W)
                ASUS M3A-H/HDMI
                RAM DDR2 2 GB แท่งเดียว หรือ 4 GB 2 แท่ง
                HD3650 DDR3 หรือรอ อีกนิด HD4650
                HDD 250 GB
                DVDRW Pioneer
                Case CoolerMaster C5, 590 หรือ 330 ถูกกว่า C5 กับ 590 หน่อย ไม่เกิน 1,500 บาท C5 กับ 590 ไม่เกิน 2,000 บาท
                PSU ENERMAX หรือ ยี่ห้ออื่นก็ได้ ถ้าได้ 80+ ดีมากเลย
                LCD 19" Wide หรือ 22" Wide Samsung, LG หรือ Dell
                Belkin Surge Protector ใส่ปลั้กได้ 4 ตัว ราคาไม่เกิน 600 บาท
                Last edited by Hooah; 7 May 2008, 21:53:53.

Comment

Originally posted by jjackk View Post
                  แรม4กิกมันก็รองรับแบนวิดได้ดีกว่า2กิกอยู่แล้ว
                  bugมันมีอยู่บางตัว และมีเพื่อคนคล็อกแล้วลาก100%เพื่อเอาคะแนน
                  ใช้งานปกติรันได้100% ผมว่าเปลี่ยนไปใช้ตัวท้อปของอินเทลดีกว่าครับ
                  เท่าที่อ่านมาในนี้ยังไม่เคยเจอใครร้นได้100%เลย นอกจากทดสอบเรนเดอร์หนังพร้อมกัน4โปรแกรม
                  phenom 9x50 แก้บัคแล้วคับ ส่วนรัน 100% นี่ render maya software มันจะวิ่ง 4 หัวคับ

Comment

Originally posted by VooDooXT View Post
                    phenom 9x50 แก้บัคแล้วคับ ส่วนรัน 100% นี่ render maya software มันจะวิ่ง 4 หัวคับ
                    render maya มันวิ่ง4หัว 100%เลยเหรอครับ ผมยังไม่เคยใช้โปรแกรมนี้เลย

Comment

render ด้วยโหมด maya software คับ มันถึงจะวิ่ง 4 หัว ถ้าใช้พวก mental ray , maya hardware ก้อวิ่งหัวเดียวคับ

Comment

Originally posted by VooDooXT View Post
                        render ด้วยโหมด maya software คับ มันถึงจะวิ่ง 4 หัว ถ้าใช้พวก mental ray , maya hardware ก้อวิ่งหัวเดียวคับ
                        extream เมื่อไหร่นี้ จะได้ไปตายหมู่กัน ฮาๆ

Comment

Originally posted by Alexis View Post
                          extream เมื่อไหร่นี้ จะได้ไปตายหมู่กัน ฮาๆ
                          ต้องยกไปเคลมหมู่ด้วยป่าว ร้านใกล้ๆ กันเลย 555555+

Comment

Working...
                          X