Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อสงสัยเกี่ยวกับ LCD กับการเล่นเกมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อสงสัยเกี่ยวกับ LCD กับการเล่นเกมครับ

คือว่า Samsung 740B มี Response Time 8ms
    สามารถที่จะเล่นเกมได้มั้ยครับ
    แล้วถ้าจะเอา LCD มาเล่นเกมจะต้องเอา LCD รุ่นไหนอย่างไรดีครับ
    ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมาก ๆ นะครับ

8ms ยังเลล่นเกมส์ไม่ได้อีกเรอะ 555+

Comment

เล่นได้ทุกจออะคับ

แต่ภาพจะเป็นยังไรก็ขึ้นอยู่กับจอนั้น

Comment

เอ่อ...คือว่าอันนี้มันอาจดูตลกๆนะคับ ผมก็ใช้จอ 8ms เล่นเกมที่ต้องrender ภามเร็วๆ

มันจะเห็นภาพซ้อนนิดหน่อยน่ะคับ พอดีที่บ้านมี CRT เลยใช้เปรียบเทียบดู

ปรากฎว่าต่างกันครับ เพราะว่า CRT มีResponse Time 1 ms

แต่ถ้าถามว่าเล่นเกมได้มั้ยตอบว่า ได้คับ แต่ว่าจะมีภาพซ้อนเกิดขึ้นถ้ามีการ render ภาพเร็วๆ

ภาพซ้อนที่ว่าจะคล้ายๆอาการกระตุกนิดๆน่ะครับ

แต่เรื่องตลกมันคืออย่างนี้คับคือคนข้างๆผม ไม่ว่าจะเพื่อน น้อง หรือใครๆ ก็ตาม เค้าจะบอกว่าไหนๆ

ไม่เห็นซ้อนอะไรตรงไหนเลย แกนี่เรื่องมากว่ะ มันก็ลื่นดีนี่ จะเอาไรนักหนา

คือว่าผมเล่นNeed for Speed Carbon,F.E.A.R. 1280 x 1024 ปรับสุดทุกอย่าง การ์ดจอ 7900GT OC แล้วด้วย

พวกเกมแนวเดินยิงมันก็ render ภาพเร็วๆ เหมือนกันนะคับ ตอนเราต้องบู๊ ต้องโดดไปโดดมายิงซ้าย ยิงขวา เล็งนู่นเล็งนี่ ภาพมันก็เร็วเหมือนกัน

ผมไม่คิดว่ามันจะกระตุกเพราะการ์ดจอผม ผมเลยเอาจอ CRTมาลองเปรียบเทียบกัน แต่คนในบ้านเค้า

ก็ตลกๆ เพราะเค้าดูแล้วมันก็เหมือนกัน แต่ผมนี่ซิครับดูไม่เหมือนอยู่คนเดียว เวนกำจิงๆ เลยมีฉายาว่าตาทิยพ์ไปเลย (เค้าประชดผมน่ะคับ)

เอางี้ดีกว่าถ้าคุณเป็นคนตาดีผิดปกติ หรือว่า พวกชอบความลื่นไหลจิงๆแบบไม่มีสะดุด

ผมแนะนำจอ 2ms หรือไม่ก็ 1.5ms ไปเลย แต่ถ้ากลับกันคุณไปลองมาแล้วมันเหมือนกัน สรุปว่าผมมันก็เรื่องมากเอง เพราะว่าเรื่องนี้มันว่ากันไม่ได้มัน ตาใครตามัน

แต่ถ้าเกมที่คุณเล่นเป็นแบบว่าdot A pangya เกมที่มันชิลๆ ทั้งหลาย 8ms นี่ไม่ต่างกับ CRT เลย

แถม lcd 8ms สวยกว่าอีกนะบางทีอ่ะ

Comment

Originally posted by Autsumaki View Post
          เอ่อ...คือว่าอันนี้มันอาจดูตลกๆนะคับ ผมก็ใช้จอ 8ms เล่นเกมที่ต้องrender ภามเร็วๆ

มันจะเห็นภาพซ้อนนิดหน่อยน่ะคับ พอดีที่บ้านมี CRT เลยใช้เปรียบเทียบดู

ปรากฎว่าต่างกันครับ เพราะว่า CRT มีResponse Time 1 ms

แต่ถ้าถามว่าเล่นเกมได้มั้ยตอบว่า ได้คับ แต่ว่าจะมีภาพซ้อนเกิดขึ้นถ้ามีการ render ภาพเร็วๆ

ภาพซ้อนที่ว่าจะคล้ายๆอาการกระตุกนิดๆน่ะครับ

แต่เรื่องตลกมันคืออย่างนี้คับคือคนข้างๆผม ไม่ว่าจะเพื่อน น้อง หรือใครๆ ก็ตาม เค้าจะบอกว่าไหนๆ

ไม่เห็นซ้อนอะไรตรงไหนเลย แกนี่เรื่องมากว่ะ มันก็ลื่นดีนี่ จะเอาไรนักหนา

คือว่าผมเล่นNeed for Speed Carbon,F.E.A.R. 1280 x 1024 ปรับสุดทุกอย่าง การ์ดจอ 7900GT OC แล้วด้วย

พวกเกมแนวเดินยิงมันก็ render ภาพเร็วๆ เหมือนกันนะคับ ตอนเราต้องบู๊ ต้องโดดไปโดดมายิงซ้าย ยิงขวา เล็งนู่นเล็งนี่ ภาพมันก็เร็วเหมือนกัน

ผมไม่คิดว่ามันจะกระตุกเพราะการ์ดจอผม ผมเลยเอาจอ CRTมาลองเปรียบเทียบกัน แต่คนในบ้านเค้า

ก็ตลกๆ เพราะเค้าดูแล้วมันก็เหมือนกัน แต่ผมนี่ซิครับดูไม่เหมือนอยู่คนเดียว เวนกำจิงๆ เลยมีฉายาว่าตาทิยพ์ไปเลย (เค้าประชดผมน่ะคับ)

เอางี้ดีกว่าถ้าคุณเป็นคนตาดีผิดปกติ หรือว่า พวกชอบความลื่นไหลจิงๆแบบไม่มีสะดุด

ผมแนะนำจอ 2ms หรือไม่ก็ 1.5ms ไปเลย แต่ถ้ากลับกันคุณไปลองมาแล้วมันเหมือนกัน สรุปว่าผมมันก็เรื่องมากเอง เพราะว่าเรื่องนี้มันว่ากันไม่ได้มัน ตาใครตามัน

แต่ถ้าเกมที่คุณเล่นเป็นแบบว่าdot A pangya เกมที่มันชิลๆ ทั้งหลาย 8ms นี่ไม่ต่างกับ CRT เลย

แถม lcd 8ms สวยกว่าอีกนะบางทีอ่ะ
          นั้นแหละครับที่เข้าเรียกลองให้รู้ด้วยตาตัวเองครับ

เล่นได้หมแหละครับ

แต่ SONY TRINITON CRT ผมดีที่สูด ๆ เอา LCD 19" มาแรกก็ไม่ยอม อิอิ

Comment

ยังอีกนาน กว่าLCDหรือPlasmaจะให้คุณภาพที่ดีกว่าCRTครับ

ค่ายิ่งมากจะเห็นขอบภาพไม่ชัดครับ
            พวกโฆษณาจอLCDเลยเอาตรงนี้เป็นจุดโฆษณาว่าภาพชัดไม่เบลอ

Comment

จอแบบหลอดภาพ ยังแสดงภาพเคลื่อนไหว ได้ดีกว่า LCD เยอะครับ

แต่มันก็ดีคนล่ะอย่าง เสียคนล่ะอย่าง

Comment

Originally posted by Autsumaki View Post
                แต่คนในบ้านเค้า

ก็ตลกๆ เพราะเค้าดูแล้วมันก็เหมือนกัน แต่ผมนี่ซิครับดูไม่เหมือนอยู่คนเดียว เวนกำจิงๆ
                ผมก็พอมองออกครับ 12 หรือ 8 ms กับ 4 กับ 2ms

มันต้องมีวิธีมองอะ ถ้ามองทั่ว ๆ ไป ไม่ใส่ใจก็มองไม่ค่อยเห็นหรอกครับ

ผมไม่ใช่พวกตาทิพย์นะ

Comment

ลองเล่นปังย่าดูสิ จอLCD ทำให้ดู เหมือนมีเกจวิ่งซ้อนกันอยู่ 2 อันอ่ะ

Comment

ผมก็เป็นครับปังย่าอ่ะ จ่องนานๆตาลาย...

Comment

lcd คุณภาพสูงราคาก็สูงตามขึ้นกับว่าเราจะยอมรับมันแค่ไหน ของราคาหลายหมื่นจะเทียบกับของราคา 6 7 พันก็กะไรอยู่ ลองมองกลับไปตอนที่CRT จอ 15 นิ้วออกใหม่ๆ ราคาเป็นอย่างไรคุณภาพตางกับตัวทำตลาดแค่ไหน คนยอมรับอย่างไรนะครับ สรุป อยู่ที่คนใช้ ต้องลองดูคุณภาพ + ราคา ข้อดีข้อเสีย ก่อนตัดสินใจนะครับ ตาใครตามัน ไม่เหมือนกัน

Comment

ผมเล่น NFSU ไม่เห็นเงานะ ปังย่าห็ไม่เห็น

จอ 8Ms

Comment

ใครเห็น ใครไม่เห็น ช่วยบอกยี่ฮ้อ รุ่น spec ด้วยน่ะครับ จะได้เป็นปณิฐาน

Comment

ผมว่าคุณวิตกจริตไปเองมากกว่า

Comment

ผมใช้อยู่น่ะตัวนี้ ภาพก็โอเค ต่ำกว่า8msก็เล่นเกมได้โอเคล่ะคับ

Comment

Working...
                              X