Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับแมคอะครับ พอดีกำลังจะซื้อต่อจากญาติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับแมคอะครับ พอดีกำลังจะซื้อต่อจากญาติ

คือ ผมอยากทราบการพัฒนาของ mac อะครับ ที่เป้น notebook

คือญาติผมเค้าจะขาย

powerbook g4 หน้าจอ 17 inch อายุ 2ปี รายละเอียดอืนๆ เค้ายังไม่บอกเลยอะ

อยากทราบว่าราคา มือ2 เท่าไร

แล้่ว mac ส่วนมากมีปัญหาอะไร อายุการใช้งานกี่ปี สำหรับ notebook

ถ้ามีข้อมูลอะไร ที่สำคัญก็แนะนำหน่อยนะครับ

อีกอย่างครับ MAC กับ microsoft มันต่างกันอย่างไรอะครับ

อายุ 2 ปี --- ก็ยังไม่เก่ามาก ยังใช้ได้อยู่ครับ
    ราคามือ 2 --- อันนี้ไม่ทราบครับ
    ปัญหาส่วนมาก --- ถ้าใช้ตามปกติไม่ค่อยเจอปัญหาครับ powerbook ก็คงไม่มีกรณีเคสแตก
    อายุการใช้งาน --- อันนี้แล้วแต่ดวงเหมือนกันครับ แต่ที่เคยเห็นใช้งานสมบุกสมบุนก็ powerbook 12" สมัยนู้นน ของรุ่นพี่ผม ยังใช้อยู่จนบัดนี้

ข้อมูลสำคัญคือ

รุ่นที่ท่านบอกมา ลง windows ผ่าน bootcamp ไม่ได้ครับ ถ้าใช้ virtual pc ก็จะช้ามากครับ ถ้าคิดจะใช้หรือจำเป็นต้องใช้ windows ก็มองข้ามไปได้เลยครับ อย่างอื่นคงไม่มีอะไรจะบอก

mac กับ microsoft ตอบยากจัง (ที่จริงถ้าเอาชื่อบริษัทก็จะเป็น apple กับ microsoft ครับ)

เอาต่างแบบเห็นๆ ในอุตสาหกรรมคอมพิวเตอร์ microsoft ทำแค่ software แต่ apple ทำทั้ง hardware บะ software ให้ใช้งานร่วมกันได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ

Comment

เซียน กบ เหมา หมด...

Comment

แบตครับ ต้องเช็คให้ดีกับ จอครับ มันมักจะเริ่มเหลือง หรือ ไม่สว่างครับ

Comment

อยากทราบการพัฒนาอะครับ ว่า รุ่นไหนมาก่อนรุ่นไหน ผมอยากรุ้ว่า powerbook มันเก่าแค่ไหน - -

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/PowerBook_G4
            Powerbook G4 > Macbook Pro core duo > Macbook Pro c2d . . .

Comment

powerbook และ macbook และ ibook ต่างกันตรงไหนตรงไหนหรอครับ

แล้วลงวินโด กับไม่ ลงต่างกันอย่างไร วินโด นี้หมายถึง วินโด Xp ของ mac หรอ
              Last edited by rockmanza; 9 May 2008, 13:43:51.

Comment

Originally posted by rockmanza View Post
                powerbook และ macbook และ ibook ต่างกันตรงไหนตรงไหนหรอครับ

แล้วลงวินโด กับไม่ ลงต่างกันอย่างไร วินโด นี้หมายถึง วินโด Xp ของ mac หรอ
                powerbook,ibook = CPU IBM PowerPC G4
                macbook,macbook pro,macbook air = intel (x86)

พอมันเป็น x86 สถาปัตยกรรมก็เลยเข้ากันได้กับ Microsoft Windows ครับ เลยลงวินโดวส์ได้ในโหมด bootcamp หรือ Virtualization ใน ​Pararell ครับ
                ถ้าไม่ใช่ x86 มันต้องจำลองครับ ทำให้ประสิทธิภาพไม่เต็มร้อยหรือห่วยเลยแหละครับ
                ฉะนั้นถ้าจะใช้ Windows ก็จงซื้อ intel mac ครับ
                Last edited by golfy; 9 May 2008, 15:17:12.

Comment

ได้รายละเอียดมาแล้วครับ

powerbook 17inch ram2g hdd 120 อายุการใช้งาน 2ปี มีอะไรต้องถามเพิ่มไหมครับ เกี่ยวกับสเปค

แล้ว ระบบ OSX ของ mac กับ Core Dual ของ intel ต่างกันตรงไหน

จำเป้นไหมที่ต้องใช้ window xp ใน mac - - ถ้าผมจะเอาไปศึกษาต่อเมืองนอกอะครับ กะว่าจะใช้ เกียวกับพวก ภาพเป็นส่วนใหญ่เพราะใช้ EOS 400D กับ 24-105 L ใช้กับคอมบ้านแล้วกลัวติดไวรัส[ไม่รู้ติดเปล่า + กับยังไม่มีlaptop เลยอยากได้ macมาใช้ แล้วก็ใช้ในการศึกษา พิมงาน ส่งงานเล่นเน็ท เพลง อะไรประมาณนี้อะครับ ไม่ได้ทำ animation

ถ้าใช้ระดับงานนี้ควรซื้อ powerbook หรือ macbook ดี เพราะผมมีงบประมาณ 30000+-

Comment

ความคิดผมนะ Macbook นะครับ + เงินอีกไม่มากก็ได้ของใหม่เลยนะ แล้วตัดต่อภาพก็ในเครื่องมีมาให้แล้วคับสำหรับชุดโปรแกรม Ilife และถ้าหนังผมชอบโปรแกรม Final Cut นะครับ
                    ตัดสินใจเองดีกว่านะคับ

เลือกเอาสิ่งที่เราชอบที่สุดและอยู่ในงบครับ

Comment

แฮมเบอร์เกอร์อร่อยครับ อิอิ แมกเดวกันไม๊นิ

ป.ล.แมก แม่ก แม้ก แม็ก แม๊ก แม๋ก แมก

Comment

คือ macbook หรือ powerbook g4 รองรับ extranal box ไหมอะพอดีผมมี extranal box ใส่กับ pc แต่ถ้าซื้อ mac มา mac มันจะรองรับไหมอะ

Comment

Originally posted by rockmanza View Post
                          คือ macbook หรือ powerbook g4 รองรับ extranal box ไหมอะพอดีผมมี extranal box ใส่กับ pc แต่ถ้าซื้อ mac มา mac มันจะรองรับไหมอะ

รองรับหมดครับ แต่ HDD ต้อง format เป็น FAT32 ถ้าอยากให้อ่านได้ทั้ง osx และ windows

ถ้าเป็น NTFS ทาง osx จะอ่านได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ ถ้าอยากทำได้ต้องลงโปรแกรม paragonNTFS

ถ้าเป็น mac os extended ฝั่ง windows จะมองไม่เห็น ต้องลงโปรแกรม macdrive

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                            รองรับหมดครับ แต่ HDD ต้อง format เป็น FAT32 ถ้าอยากให้อ่านได้ทั้ง osx และ windows

ถ้าเป็น NTFS ทาง osx จะอ่านได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ ถ้าอยากทำได้ต้องลงโปรแกรม paragonNTFS

ถ้าเป็น mac os extended ฝั่ง windows จะมองไม่เห็น ต้องลงโปรแกรม macdrive
                            งงอ่าครับFAT32 กับ NTFS มันต่างกันอย่างไร

แล้วอ่านได้อย่างเดียวเขียนไม่ได้นี้คืออะไรอะ

Comment

Working...
                            X