Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยเข้ามาดูทีครับ ว่ามันแปลกๆ หรือปล่าวเกี่ยวกับ Ram

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยเข้ามาดูทีครับ ว่ามันแปลกๆ หรือปล่าวเกี่ยวกับ Ram

แรมของผม ของ adata 1Gb 800MHz

แต่ทำไมมันโชเป็นแค่ 266 เองอ่ะครับ

อ้อผมใช้บอร์ดรุ่น gigabyte Ga-EP35+DS3R ครับ
    Attached Files

ปรับให้เป็น ตาม สเปคแรมครับ

Comment

ปรับยังไงอ่ะครับ เหมือนว่าลองๆ แล้ว มันไม่มีเลย 800 เลขอ่ะครับ -*-

Comment

มันปรับได้มากสุดที่ 533 อ่ะครับ

แล้วนี้รูปที่ต่อจากอันบนครับ งง มากมาย-*-

Comment

ถ้าไม่เห็นคำว่า 2.93 (133x22) ให้ป๋มเดายังงัยก็ไม่มีทางถูกนะเนี่ยะ .... แต่พอเห็นตัวนี้หละเสร็จโจร หุหุ

สรุปว่ามันเป็นกับระบบบัสของ cpu ด้วยงับป๋ม
          เดี๋ยวจะลองยกตัวอย่างให้ดูละกัน เช่น CPU ที่มีระบบบัสที่ 200 เช่น E21xx หรือ E4xxx
          พวกนี้จะติดปัญหาคล้ายๆกัน วิธีแก้ไขก็ต้องไปไล่ค่าบัสสเต็ปจาก 200 ให้เป็น 266 หรือ 333

เหตุผลแบบมั่วๆที่ผมคิดว่าใช่นะ ระบบ FSB ของ CPU มันต่ำ สงสัยมันตั้งค่าทดแรมไม่ไหวมั้ง
          สงสัยคงต้องได้ลดตัวคูณต่ำลง แล้วลากบัสต่อให้มันวิ่งตามสเป็กแทนไปก่อน (แก้ขัด..หุหุ)

Comment

ปรับเป็น Manual ก่อนซิจ๊ะ

Comment

ฟังแล้วยังเง็งๆ อยู่เลยครับ

คือประมานว่าค่าความถี่ของcpu กับ แรม ใช้ตัวเดียวกันหรือแปลผันตรงกัน หรอครับ ถ้าอย่างนั้นในคู่มือเมนบอร์ดมันเขียนไว้ ว่า

CPU Host Frequency

allows you to manuall set the CPU host clock. frequency this iten is configuarable only
              if the CPU Host clock control option enable. The adjustable rang is from 100 to 700 MHz

For an 800 MHz FBS CPU. Set item to 200 MHz
              For an 1066 MHz FBS CPU. Set item to 266 MHz
              For an 1333 MHz FBS CPU. Set item to 333 MHz

Memmory Frequency

This frist memory frequency value is the normal operating frequency of the memory
              beging the second is the memory frequency that is automatically
              adjusted according to the CPU Host Frequency andSystem Memory Multiplier setting

แล้วไม่ทราบว่าลดตัวคูณลงเท่าไหร่ดีล่ะครับ แล้วต้องปรับเป็นยังไงถึงจะได้ความถี่ 800 อ่ะครับ
              พอดีไม่เคย clock มาก่อนเลยครับ -*-

มือไหม่อ่ะครับ แฮ่ๆ -..-
              Last edited by kamikazAA; 8 May 2008, 13:57:31.

Comment

ทำไม bios ของผมปรับตัวคูณไม่ได้ซะล่ะเนี้ย -*-

หรือว่า CPU เก่าๆ มันไม่มีให้ปรับหรอไงครับ

ถ้าสมสุมันปรับได้แค่ 144 ก็แสดงว่าจากบัส 800 ที่มันกำหนดมา ผมสามาถใช้ได้ที่ 576

เท่านั้นหรอครับ -*-แย่เลย

แล้วพอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

Comment

ขอชม cpuz แบบเต็มๆหน่อยครับ ....
                  เดี๋ยวเรามาเริ่มเรื่อง OC กันเลยดีกว่า เรื่องนั้นลืมไปโล้ด
                  รับรองว่าแรมได้วิ่งถึง 800 ตามสเป็กแน่ๆ

Comment

นี้ครับ แต่อันนี้ผม เซ็ตไบออสเป็นดีฟอล ทุกอย่างแล้วนะครับ

ตกลงตัวคูณของผมมันปรับไม่ได้ใช่ไหมครับ

และก็ขอรบกวนเวลาด้วยนะคราบ^^

Comment

ตัวนี้ปรับไม่ได้นะ

Comment

ถ้าไม่เปิด memset ด้วยเนี่ยะ....
                        จะไม่รู้เลยนะงับว่าแรมวิ่งบัสเท่าไหร่แล้ว
                        ก็ใน cpuz มันไม่ยักจะโชว์เลยง่ะ

Comment

มาแล้วครับ
                          Last edited by kamikazAA; 8 May 2008, 20:39:00.

Comment

อันดับแรกไม่ลองให้แรมวิ่งที่ CL5 ก่อนง่ะ
                            5-5-5-5-15-5-30-7-15-10-4-8-5-5-3120T-2T

Comment

ดีฟอลตอนแรกมันเป็นแบบนีเลยอ่ะครับ งงๆ อยู่เหมือนกัน

เด่วลองปรับตามก่อนครับ
                              **
                              **
                              **
                              **
                              **

ปรับแล้วครับ

Comment

Working...
                              X