Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chipset ร้อนเกินเหตุทำไงดี.......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chipset ร้อนเกินเหตุทำไงดี.......

แบบมันร้อนอย่างไม่น่าจะเป็น Chipset

บอร์ดผม Asus P5ND2-SE Chipset NVIDIA Crush19 Ultra (nforce4 Edition)
    รับบัสสูงสุด 1066 ใช้กับ CPU E2140 (Bsel Mod@1066FSB 2.13Ghz)
    ตอนซื้อมาช่วงหน้าหนาวปลายปีที่ผ่านมา ตอนนั้นจับดูที่ซิงค์ชิบเซ็ตก็รู้สึกว่าร้อนมากๆแล้ว พอเข้าหน้าร้อนแฮงค์บ่อยมาก จับซิงค์ชิบเซ็ตดูมือแทบพอง ต้องไปหาพัดลมตัวเล็กๆมาติดชิบเซ็ตก็ค่อยดีขึ้นหน่อยแต่ก็ยังมีแฮงค์บ้าง ตอนนี้พัดลมเล็กเอาไม่อยู่ครับ ต้องเอาพัดลมตั้งโต๊ะมาจ่อเลยเซ็งมาก จัดดูซิงค์การ์ดจอกับซีพียูมันก็ไม่ร้อน แต่ซิงค์ชิบเซ็ตนี่สิผมจับไม่ได้เดี๋ยวมือพอง.....

รูปซิงค์ที่ว่า

อย่างนี้ผมควรจะทำไงดีเปลี่ยนซิงค์ใหม่จะดีมั้ยครับ
    ตอนนี้งบมะค่อยมีค่าใช้จ่ายสูงที่มีเล็งไว้ก็ตัวนี้อ่ะครับเห็นถูกดี
    Zalman ZM-NBF47

หรือถ้ามีวิธีดีๆ ซิงค์ดีๆ ไม่เกิน 300-400 บาทก็แนะนำด้วยนะครับ
    ว่าแต่ Zalman ZM-NBF47 ซื้อร้านไหนได้บ้างอ่ะแล้วยังมีขายอยู่ป่าว.......ครับ
    แล้วมันจะใส่กับบอร์ดผมได้ป่าวครับ.....? ผู้รู้แนะนำหน่อยครับ
    Last edited by YetiBoy; 8 May 2008, 02:06:04.

ปกติครับ ร้อนจนถ้าใครไม่เคยแตะดูคงไม่เชื่อ ว่ามันจะร้อนขนาดนี้
    ยิ่งอัดบัสสูงๆ เนี่ยแฮงค์กระจาย ถ้าใช้เดิมๆ แล้ว ไม่มีพัดลม หรือพัดลมเคสด้านข้างเป่า หรือห้องแอร์ยังพอทน

หาพัดลมมาติดช่วยมันคงได้ผลหน่อย เอาแรงนิดนะ ตัวกระจิ๋วเอาไม่อยู่หรอก
    หรือคงต้องเปลี่ยนซิ้งค์ใหม่ ดีๆ เย็นลงเยอะ ร้าน tk มี

Comment

ที่บอกร้อนนี่แค่ไหนครับแบบจับซัก1นาทีไม่ได้เลยหรือยังไง
      Zalman ZM-NBF47 ซื้อที่ร้านทีเคพันทิพครับ ใส่ได้ไหมคงต้องลองถามที่ร้านดูครับ

Comment

ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่เวลาใส่ยากอ่ะ อาจเป็นเพราะผมไม่รู้วิธีใส่ด้วยมั้งตอนนั้น ก็เลยพยายาม ผลปรากฎก็ใส่ได้ แต่มันจะขยับได้นิดหน่อยๆ

Comment

ลอง Thermalright HR-05 SLI ดูสิ มือสอง 500 กว่าบาท..เย็นได้ใจดี แต่ไม่แน่ใจว่าจะใส่ MB ท่านได้มัย กลัวติดการ์ดจอนะ..

Comment

Working...
          X