overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: มีปัญหากับGeforce 8500GTครับ ของGigabyte

OverclockZone Member

Default มีปัญหากับGeforce 8500GTครับ ของGigabyte

คือผมไปซื้อ เจ้า Geforce 8500GTของGigabyte มาครับ
    รุ่นที่ มีแรม 256 GDDR3 อ่ะครับ

**ปัญหาคือ ผมมาลองกับ เมนบอร์ด ของGigabyte Chipset P31
    เช่นกันนะครับ ไช้ Core 2 Duo
    เมื่อผม ติดตั้งการ์จอ ลงไปแล้ว ลงวินโดว์ พร้อมเล่นโหมดปกติ
    ทำไมพัดลม ถึงม่ะยอมหมุนครับ ลงไดร์เวอร์ ถูกต้องทุกอย่าง
    จับไห้มันหมุน มันก้ม่ะหมุนเลยครับ ดู อุณหภูมิ ก้ สูงมากเลยกลัวจะ ใหม้ อ่ะ สุงถึง 85 เลยครับ
    แต่พอเล่นเกมส์ หรือทดสอบ 3DMark พัดลม มันติดครับ
    มันเป็นอย่างนี้เพระอะไรครับ หรือ เป็น ความมาตราฐานของมันครับ
    ถ้าเล่นโหมดปกติ พัดลมไม่ยอมหมุน ยังงี้ ถ้าเล่นนานๆๆ เช่นโหลดบิททั้งไว้ทั้งวัน มันจะใหม้ มั้ยครับ

พี่ๆๆ เพื่อนๆๆ ช่วยบอกผมหน่อยนะ คิดมากเลยตอนนี้
    จะไปเปลี่ยนที่ร้านในสองสามวันแล้วล่ะ สงสัยมากๆๆ
    ขอบคุณมากๆๆนะครับ

OverclockZone Member junzaa403's Avatar

อย่า ง งี้ ส่ง เคลม ดี กว่า ครับ

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช

ลองไปตั้งใน driver ดูก่อนครับ
    ตรง Fan Always On

ขอบคุณมากนะครับ
    จะลองดุนะ ผลเปนไง จะบอกพี่ๆๆอีกทีนะครับ

Fan Always On มันอยุ่ตรงไหนครับ
    พอดีผมใช้ ไดร์เวอร์ จาก ซีดี ที่แถมมาไห้ในกล่อง
    ลงไปมันเปนภาษา ไทยครับ

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช

หาไม่เจอ ลองหา RivaTuner มาลงครับ มันจะมีให้เปิดได้

โอเคครับ ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

สงสัย การ์ดจอมันต้องวอมให้เครื่องร้อนก่อนครับ ถึงจะหมุน -.-
    ลองหาปรับ ใน riva tune ครับ วิธีปรับ ตามนี้ครับ ของท่าน dears
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=121295
    อาการผิดปกตินะการ์ดท่าน ถ้าทดสอบแล้วไม่ได้เรื่องอีกก็ส่งเคลมคับ

OverclockZone Member witi1980's Avatar

อ่านที่ สติ๊กเกอร์ สีฟ้าดูครับ หาคนที่แปลอังกฤษ เก่ง ๆ แปลให้ดูครับ

แล้วสติ๊กเกอร์ ที่ติดมากับซิ้งนั้น คำสุดท้ายแปลว่า

ควรแกะสติ๊กเกอร์ออกด้วย

OverclockZone Member witi1980's Avatar

3D-Active Fan
    GIGABYTE's proprietary 3D-Active Fan™ technology features 3 unique operation modes- Power Saving Mode, Performance Upgrade Mode and Protection Mode. For Power Saving Mode, the 3D-Active Fan will not operate during non 3D rendering in order to reduce power consumption. This not only makes the system more energy-efficient, but also prolongs fan lifespan. When implementing 3D instructions and playing 3D games, 3D-Active Fan triggers Performance Upgrade Mode, allowing the fan to operate for an enhanced level of graphics performance. When no longer executing 3D instructions, GIGABYTE's 3D-Active Fan enters Protection Mode, allowing the fan to operate for an additional 5 seconds in order to transfer excess heat from the GPU, creating a more stable system environment.

แปลเอานะ

Default มีปัญหากับGeforce 8500GTครับ ของGigabyteพัดลมหมุนตอนเล่นเกม3ดี

ทำไงดีคับ
    รบกวนช่วยหน่อยการ์ดจอร้อน77องศาเลย จะไหม้ไหมคับ
    RivaTuner มาลงก้อแล้วแต่ตั้งยังไงคับให้พัดลมหมุนไม่หมุน สอนหน่อยนะคับ

OverclockZone Member suishooryu's Avatar

3D Active Fan เป็นเทคโนโลยี ที่ GIGABYTE พัฒนาขึ้น ใช้กับ ซี่รี่ย์ 8500 gt เป็นครั้งแรก(ถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งการ์ดจอของ GIGABYTE รุ่นต่อๆ มาก็จะใช้ 3D Active Fan กันหมด แต่มันจะต่างกันตรงที่ฮีตซิงค์รุ่นหลังๆ จะดูดความร้อนดีกว่ารุ่น 8500gt มากๆ...
    ระบบมันก็คือ ถ้าประมวลภาพ 2D พัดลมจะไม่หมุน แต่ ฮีตซิงค์สีทองตัวใหญ่นั้น จะช่วยดูดความร้อน...
    ที่ความร้อนสูงก็เป็นเรื่องธรรมดา...
    แต่ถ้าไม่พอใจ ก็ใช้โปรแกรม GIGABYTE Gamer HUD Lite ซึ่งจะใช้ควบคุมระบบการ์ดจอของ GIGABYTE...
    กรณีที่การ์ดจอใช้ 3D Active Fan มันจะมีหัวข้อนี้ให้ดู ถ้าจะไม่ใช้ก็เลือก diable พัดลมก็จะหมุนตลอดเวลา...
    เราใช้ GIGABYTE 9500 gt oc ddr3 512m ซึ่งใช้ 3D Active Fan เหมือนกัน...
    ใน driver ของ 9500 gt จะ มีโปรแกรม GIGABYTE Gamer HUD Lite อยู่...
    แต่ไม่แน่ใจว่า ในแผ่น driver ของ 8500 gt จะมีไหม...
    ถ้าไม่มีคิดว่า download ที่เวบของ GIGABYTE ได้นะ...

ปล. เราใช้ 3D Active Fan ปกติอุณหภูมิประมาณ 50-55 องศา พอเล่นเกมส์ 3D พัดลมก็จะหมุน อุณหภูมิก็ประมาณ 50-55 องศา เท่าเดิม......
    Last edited by suishooryu; 2 Nov 2008 at 15:48:10.

จากที่ผมดูๆมานะครับมันเป้นที่ค่า config ของตัว control version ใหม่ๆต้องไปตั้งพัดลมให้ทำงาน 100% ครับแล้วเซฟไว้แล้วตั้งกฏ
    เช่นของผมนะครับตั้งว่า
    ถ้า GPU ร้อนเกิน 50 องศาให้เปิดค่า Config ที่เซฟไว้ ^^
    แต่แนะนำครับ Driver รุ่นเก่าๆอ่ะครับไม่มีปัญหาครับ เช่น V.169 ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องพัดลมเลย

Bookmarks

Bookmarks