Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับเวลาก๊อบไฟลล์จากแผ่น CD/DVD แล้วเครื่องกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับเวลาก๊อบไฟลล์จากแผ่น CD/DVD แล้วเครื่องกระตุก

ช่วยทีครับเวลาก๊อบไฟลล์จากแผ่น CD/DVD แล้วเครื่องกระตุก

CPU AMD Athlon 64 X2 4800+
    Ram 1G 512*2/667

คือเวลาผม Copy ไฟลล์จาก CD/DVD แล้วเครื่องมันจะกระตุกอ่าครับ CPU ก็รัน 50-70 % เลย
    มันเป็นเพราะสาเหตุ อะไรหลอครับช่วยที เวลาก๊อบไฟลล์ลงเครื่องเปิดเพลงไปด้วยฟังไม่ได้เลย ไม่สดวกเลย

ปล. ขอบคุณครับ

ลองเช็คดูครับว่า process ที่รัน 50-70 นี่มันคืออะไร
    ที่ผมเคยเจอก็โปรแกรม antivirus นี่แหละชอบสแกนเวลาที่มีการเขียนไฟล์ลงบน HDD

Comment

ก็มี System Idle Process 70-99 อันนี้มันรันแบบนี้อยู่แล้วใช่ปะ
      System 10-20
      นอกนั้นก็ 00-03 แล้ว
      แต่ตรง สรุปที่ใช้ CPU ข้างล่าง มันรัน 50- 70 อะ ก็ยัง งง อยู่

เลยไม่รู้มันเป็นอะไร

Comment

ผมว่ามันปกตินะ
        ลอง copy จาก hdd ในยังอีก folder นึงสิ สัก 600 - 800mb นะ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
          ผมว่ามันปกตินะ
          ลอง copy จาก hdd ในยังอีก folder นึงสิ สัก 600 - 800mb นะ
          ไม่น่าจะปกตินะครับเพราะขนาดผม copy ไฟล์ ขนาดระดับ GB ยังกินไม่ถึง 10% เลยนะ

Comment

แต่ผม copy ไฟลล? ใน HDD ไม่เป็นนะครับ
            จาก folder นึงไป folder นึง ก็ปกติครับ เป็นแต่ copy จาก CD/DVD

Comment

Originally posted by HeavenSaber2 View Post
              แต่ผม copy ไฟลล? ใน HDD ไม่เป็นนะครับ
              จาก folder นึงไป folder นึง ก็ปกติครับ เป็นแต่ copy จาก CD/DVD
              ต้องลอง copy ไฟล์ คนละไดร์กันครับ ต้องลอง จากไฟล์จาก C: ไป D:
              แต่ปกติ ถ้า COPY ไฟล์ มันจะฟังเพลงได้นะครับ cpu ram ก็แรง ผมก็ไม่รู้ว่าของคุณมันเป็นที่อะไร

Comment

ไฟล์จาก C: ไป D: ไม่เป็นอะครับ Copy ไฟลล์ขนาด 500mb ก่าๆ ไฟลล์ มิเดีย ก็ปกติอะครับ
                เป็นแต่ จาก DVD/CD ลง HDD อ่า

ปล. ทำไงดีนี่

Comment

HD เป็น IDE หรือ SATA
                  DVD/CD เป็น IDE หรือ SATA
                  ไฟล์ที่ย้ายเป็นประเภทไฟล์บีบอัดหรือเปล่าครับ

Comment

เป็น STAT 1ลูก แล้ว IDE สายเดียวกัน DVD/CD อีก1ลูก
                    Copy ไฟลล์จาก DVD/CD ลง HDD STAT หรือ IDE ก็เป็นเหมือนกันอะครับ

ไฟลล์ที่ย้าย ประเภท มิเดียวอะครับ พวก ไฟลล์หนัง/เพลง ไม่มีการบีบอัดไฟลล์แต่อย่างใดครับ
                    แต่ลงเกมก็เป็นนะครับ

Comment

ลองเช็ค transfer mode ของ IDE ดูครับว่ายังเป็น DMA อยู่หรือเปล่า

Comment

Originally posted by ryudia View Post
                        ลองเช็ค transfer mode ของ IDE ดูครับว่ายังเป็น DMA อยู่หรือเปล่า

เช็นอยางไงอะครับ ช่วยบอกที

Comment

Originally posted by HeavenSaber2 View Post
                          เช็นอยางไงอะครับ ช่วยบอกที
                          ไปที่ device manager (คลิ้กขวาที่ My computer เลือก properties แล้วไปที่ tab Hardware )
                          แล้วดูในส่วนของ IDE ATA/PATA controllers ครับ

Comment

IDE สายเดียวกัน DVD/CD อีก1ลูก
                            ลูกนี้ลงวินไว้หรือเปล่า....หรือใช้ลูก SATA
                            ถ้าใช้ลูก IDE ลงวินโดว์แล้วต่อกับ dvd (IDE)
                            ก็น่าจะทำให้เกิดอาการนี้

ลองปิดโปรแกรมต่างๆ เพลงยังไม่ต้องฟัง สแกนไวรัส ปิดให้หมด
                            แล้วลองดูว่ายังเกิดมั้ย......

แล้ว IDE ต้องเซต DMA ด้วยนะ

Comment

ลง Win ไว้ที่ SATA ครับ

ส่วน IDE ATA/PATA controllers มันเซต เป็น DMA ครับ

Comment

Working...
                              X