Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาลองฟังฝรั่งเค้าพูดถึง Digital ในลำโพง Z5500 กันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาลองฟังฝรั่งเค้าพูดถึง Digital ในลำโพง Z5500 กันหน่อยครับ

LOL... "digital sound"

The "digital" input on the Z5500s means NOTHING. It is just there as another feature for Logitech to advertise so many unknowing consumers will buy into it, and the ploy worked rather nicely.

Here is what it does. A digital signal can not be played back as sound. It must first be converted to Analog. Normally, our sound card does this with it's onboard DAC (digital to analog converter). DACs vary in quality as digital can not be perfectly converted to analog.

The Z5500 simply has it's own DAC inside, so you can feed it a digital signal which will be converted to analog by the dac in the speakers rather than the sound card. The DAC in the Z5500s is crap, and was just put there so logitech could use the word "DIGITAL" in their advertising. The DAC on a good quality sound card will be much better than the one in the speakers. And it shows that most people don't know how to tell which sounds better, so they assume digital does, because it's DIGITAL.

เค้าสรุปว่า
    ดิจิตอลอินพุทที่อยู่บนZ5500ไม่ได้มีความหมายพิเศษอะไรเลย มันเป็นเพียงแค่คุณสมบัติที่ทางลอจิเทคเค้าใช้ในการโฆษณาและทำให้ผู้บริโภคซื้อไปเพราะคิดว่ามันจะทำงานได้ดี แค่เพียงสัญญาญดิจิตอลอย่างเดียวก็ไม่สามารถเล่นออกมาเป็นเสียงได้ ต้องอาศัยตัวกลางที่เรียกว่าDAC (digital to analog converter) ในการแปลงสัญญาณจากดิจิตอลเป็นอนาล็อก ซึ่งปกติซาวนด์การ์ดเองก็ทำหน้าที่นี้อยู่แล้ว
    ในตัว Z5500 มีแค่เพียงตัว DAC (digital to analog converter) โดยเราต้องส่งสัญญาณดิจิตอลจากซาวนด์การ์ดไปยังDACในลำโพงเพื่อที่จะทำหน้าที่ช่วยแปลงสัญญาณจากดิจิตอลเป็นอนาล็อก แทนที่จะทำบนซาวนด์การ์ดเลย ดังนั้น DAC ใน Z5500 จึงเป็นสิ่งไม่จำเป็น เป็นแค่เพียงเหตุผลในเชิงโฆษณาเพื่อให้ได้มาของคำว่า"DIGITAL" ถ้าเทียบกับ DAC ที่อยู่ซาวนด์การ์ดคุณภาพดีๆ มันจะทำหน้าที่ได้ดีกว่า DAC ที่อยู่มากับลำโพง คนหลายคนที่เค้าไม่รู้การทำงานของมัน ก็มักจะคิดว่ามันให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า เพราะว่ามันคือดิจิตอล

แล้วยังไงล่ะครับ

Comment

แต่ผมว่า มี ก็ยังดีกว่า ไม่มี นะคับ ชอบของฟรี
      มันดีกว่าในแง่ที่ว่า ใครจะต่อกับ เครื่องเล่น dvd หรือพวกเครื่องเล่นเกมส์ PS3 X360 ซะมากกว่าล่ะมั้งครับ
      ยังไงถ้าต่อกับคอมก็ต่อออก analog 3เส้น ให้ soundcard ถอดอยู่ละครับ นอกซะจากมี AVR
      Last edited by bittersweet; 8 May 2008, 15:14:50.

Comment

แต่ผมว่า มี ก็ยังดีกว่า ไม่มี นะคับ ชอบของฟรี
        มันดีกว่าในแง่ที่ว่า ใครจะต่อกับ เครื่องเล่น dvd หรือพวกเครื่องเล่นเกมส์ PS3 X360 ซะมากกว่าล่ะมั้งครับ
        ยังไงถ้าต่อกับคอมก็ต่อออก analog 3เส้น ให้ soundcard ถอดอยู่ละครับ นอกซะจากมี AVR
        ของฟรีไม่มีในโลกครับ อิอิ อาจจะต้องแลกกับคุณภาพเสียงที่ออกมา แต่อาจจะได้ความสะดวกเพิ่มขึ้นเท่านั้นเองครับ อันนี้เห็นด้วยครับ เพราะยังไง สัญญาณที่ไปถึงลำโพงไม่ว่าจะเป็น Sub หรือ Sat ก็ยังต้องเป็นอนาล็อกอยู่ดี

Comment

ถ้าเทียบกับ DAC ที่อยู่ซาวนด์การ์ดคุณภาพดีๆ มันจะทำหน้าที่ได้ดีกว่า DAC ที่อยู่มากับลำโพง
          ทำไมบางคน ถึงพูดตรงกันข้ามกัน ย้ำนักย้ำหนาว่า DAC soundcard คุนภาพแย่กว่าพวก dac ในลำโพง

ผมจับ soundcard มาก็เกือบทุกรุ่น ลำโพง ที่ มี digital input ก็หลายตัว

ผมไม่เห็นว่า optical/coaxial เสียงมันจะดีกว่า analog จาก soundcard ของผมเลย

Comment

ตัวผมเองก็ใช้z5500มาได้สักพัก โดยส่วนตัวผมไม่ชอบdacของตัวลำโพงเลย
            ปัจจุบันผมไม่ได้ใช้ภาคdecodeของz5500เลยสักนิด

แต่มีใว้ก็ดีไปอย่าง

วันไปซื้อz5500ผมยังไปซื้อddts-100มาด้วยเลย คนขายกับเพื่อนยืนงง (ในใจคิดมืงบ้าเปล่า)

Comment

ผมคิดว่าของมันดีทั้งคู่นั้นและ (ไม่มีตังซื้อซักอย่าง)

ตั้งกระทู้ระวังโดน คนใช้ Z-5500 โจมตีนะครับ เพราะคนใช้เยอะเหมือนกัน

Comment

มีไว้ก้อดีนะครับ ทำให้ลำโพงคอมพ์ใช้งานได้หลากหลายมากขึ้น
                เสียงดีหรือไม่ดีให้ท่านที่มีลำโพงเป็นคนตัดสินดีกว่าครับ
                ใช้ให้คุ้มกะราคา สบายใจที่สุดครับท่าน

Comment

็ำHer her ถ้ามันไม่ดีท่านก็ไม่ต้องซื้อมาใช้ครับ..สิทธิของท่าน ผมใช้อยู่... ไม่ว่ากัน

Comment

มีไว้ก้อดีนะครับ ทำให้ลำโพงคอมพ์ใช้งานได้หลากหลายมากขึ้น
                    เสียงดีหรือไม่ดีให้ท่านที่มีลำโพงเป็นคนตัดสินดีกว่าครับ
                    ใช้ให้คุ้มกะราคา สบายใจที่สุดครับท่าน
                    มันก็จริงครับ อันนี้เป็นการแสดงความคิดเห็น ไม่ได้ว่าตัดสินว่าใครผิดใครถูก ซึ่งก็มีคนที่ใช้อยู่และไม่ใช้อยู่ที่แสดงความคิดเข้ามา ต้องเปิดกว้างกันหน่อยคงไม่ว่ากัน ถือว่าเป็นประสบการณ์ก็แล้วกัน

็ำHer her ถ้ามันไม่ดีท่านก็ไม่ต้องซื้อมาใช้ครับ..สิทธิของท่าน ผมใช้อยู่... ไม่ว่ากัน
                    อันนี้ไม่ได้เกี่ยวกับซื้อไม่ซื้อครับ คนที่จะซื้อก็มีสิทธิ์ที่รับรู้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ คนที่ไม่ซื้อก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงความคิดเห็นได้ครับ ไม่มีไรที่ต้องซีเรียสครับ ขึ้นอยู่ว่าแต่ละคนจะยอมรับจุดเด่นจุดด้อยของตัวสินค้านั้นได้แค่ไหน

Comment

..... อยากขายลำโพงตัวเองขนาดหนัก แต่..................... อิอิ

Comment

ล่อเป้าจริงๆ กระทู้นี้ -*-

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                          ..... อยากขายลำโพงตัวเองขนาดหนัก แต่..................... อิอิ
                          Last edited by K[Y]o; 8 May 2008, 23:15:54.

Comment

ขอบคุณสำหรับคนไม่รู้อย่างผมครับ กรุณาอย่าซีเรียส

Comment

คุยไรกัน haha ....ขอมีส่วนร่วมด้วย
                              เดี๋ยว ตกยุค

อยากได้ลำโพงใหม่เหมือนกัลลล T_T

Comment

Working...
                              X