overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: รบกวนแนะนำสเป็กหน่อยครับ มือใหม่หัดจัด งบ15K-16K ครับ

OverclockZone Member somono's Avatar

Default รบกวนแนะนำสเป็กหน่อยครับ มือใหม่หัดจัด งบ15K-16K ครับ

ผมจัดตามที่ส่วนใหญ่แนะนำไว้แล้ว แต่ยังไม่แน่ใจว่าเหมาะสมหรือป่าวรบกวนชี้แนะด้วยครับ
    งบประมาณ 15000-16000 "ไม่รวมเคส จอ ซีดีและดีวีดี-ไดรฟ คีบอร์ด เม้าท์"

การใช้งานก็เล่นเกมส์ทั่วๆไป ชอบเกมส์แข่งรถพวก Burn Out , NFSP ทำงานแต่งรูปทีละมากๆใช้ Photoshop เป็นหลักครับ

แล้วผมก็มีคำถามเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยครับ
    - ยี่ห้อการ์ดจอมันมีหลายยี่ห้อ ปกติแล้วควรเลือกยี่ห้ออะไรเป็นพิเศษหรือป่าวครับ (ที่จัดไว้เป็นของ Sapphire ไม่ทราบว่าดีหรือป่าว เพราะเห็นมีของ PowerColor และ ASUS อีก)
    - CPU ตัวนี้เห็นพี่วิกรแนะนำเสมอ(4600+) ไม่ทราบว่ามีดีมากกว่ารุ่นอื่นอย่างไรครับ (เช่น 4800+ 5000+)
    - ผมต้องการ RAM 2G ควรจะเป็น 2G แถวเดียว หรือ 1G*2 แถวดีครับ แล้วมีผลแตกต่างกันอย่างไร
    - เห็นพี่วิกรมักจะแนะนำแรม "ROX" ไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้อหรือป่าวครับ ลองดูตามเวบร้านต่างๆไม่เห็นมี ไม่ทราบมีขายที่ไหนครับ
    - RAM 667 กับ 800 ต่างกันมากหรือป่าวครับ
    - M/B ตัวนี้อัพเกรดได้ถึงขนาดไหนครับ
    - เนื่องจากงบประมาณยังไม่แน่นอน ถ้าหากต้องลดลงประมาณ 2000 บาท ควรจะลดอะไรลงดีครับ
    - เป็นไปได้แนะนำร้านที่น่าเชื่อถือ บริการดีหน่อย ที่1000ทิพหรือเซียร์-รังสิตให้ด้วยก็ดีครับ

อาจจะรบกวนมากไปสักหน่อย คือผมยังไม่มือใหม่ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ อาศัยตามๆคนอื่นเค้าซะมาก และก็ขออภัยที่ไม่ได้ลองเซิทหาคำตอบก่อนจะถามครับ

ปล. หากมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมอยากให้เน้นถึงความคุ้มค่า และอายุการใช้งานที่ค่อนข้างยาวเป็นหลักครับ
    Last edited by somono; 9 May 2008 at 02:23:47.

OverclockZone Member

แรมเอาเป็น1G 2แถวคับ มันจะได้ dual กันได้ ส่วน MB ตัวนี้อนาคตไม่ต้องพูดคับเพราะมัน AM2 ถ้าเกิดวันหน้ามาเงินแล้วจะอัพ cpuเป็น4หัว คงจะต้องเปลี่ยน บอร์ด ใหม่ แน่นอน แต่ถ้างบน้อยเอาตัวนี้ไปก่อนก็ได้คับ ส่วนcpu ตัวนี้ผมว่า ok แล้วนะ คุ้มค่าดี การ์ดจอกับแรม ไม่มีคำแนะนำคับเพราะ ไม่ค่อยรู้ รอท่านต่อไปมาแนะนำ

OverclockZone Member safe's Avatar

เปลี่ยนการ์ดจอเป็น9600Gtครับเล่นเกมส์ได้ลื่นกว่าพอสมควร นอกนั้นก็คุ้มแล้วครับ ส่วนแรมถ้าบัส800 ถ้าราคามันเท่ากันก็ใส่บัส800เลยครับ

OverclockZone Member Mamypoko's Avatar

ผมว่าโอเคหมดแล้วนะครับ

OverclockZone Member somono's Avatar

ขอบคุณมากครับ

ถ้ายังงี้สมมติว่าเปลี่ยน M/B ใหม่เป็น M3A จะอยู่ได้นานกว่าใช้หรือป่าวครับ

อีกนิดนะครับ ไม่ทราบว่าอีกนานมั้ยกว่าจะเปลี่ยนจาก 2 หัวไปเป็น 4 หัวกันหมดอ่ะครับ

แล้วแต่การใช้งานคับ ถ้าแค่เง่นเกมกับPhotoshop เอา2หัวไปถาวร จรกว่ามันจะพังไปเลยก็ได้คับ งานไม่หนักอะไรมากเน้นไปที่การ์ดจอ
    ส่วนการ์ดจอก็แล้วแต่คับ แต่ผมเชียร์ฝั่ง ati

Quote Originally Posted by praiwan_107 View Post
    แล้วแต่การใช้งานคับ ถ้าแค่เง่นเกมกับPhotoshop เอา2หัวไปถาวร จรกว่ามันจะพังไปเลยก็ได้คับ งานไม่หนักอะไรมากเน้นไปที่การ์ดจอ
    ส่วนการ์ดจอก็แล้วแต่คับ แต่ผมเชียร์ฝั่ง ati
    ขอบคุณมากครับ ดีเลยครับ เพราะว่าเน้นประหยัดอยู่พอดี

แอบถามต่ออีกนิดครับ พวกเกมส์ Winning PES อะไรพวกนี้ใช้สเป็กโหดมั้ยครับ เอาแบบลื่นๆหน่อย

อาจจะมีอะไรถามต่อเรื่อยๆนะครับ อย่าเพิ่งทิ้งกระทู้นี้ไปนะ อิอิ

8600GT ก้อเอาPSEอยู่หมัดแล้วครับ ยิ่งถ้าเล่นHD3850นี้ไม่ต้องพูดถึง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

็HD3870 ราคามัน 6000 เองครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ็HD3870 ราคามัน 6000 เองครับ
    ขอบคุณมากครับ

แต่ไม่ทราบว่าเลือกยี่ห้อไหนดีครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ยี้ห้อใหนก็ได้ครับ ที่ราคา 6000 ซื้อได้หมดครับ คุณภาพพอๆกันครับ

zoomoo
    Guest

Smile

รบกวนสอบถาม ท่าน จขกท. จัดมาจากเวปร้านอะไรครับ

zoomoo
    Guest

Wink

........เห็นพี่วิกรมักจะแนะนำแรม "ROX" ไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้อหรือป่าวครับ ลองดูตามเวบร้านต่างๆไม่เห็นมี ไม่ทราบมีขายที่ไหนครับ......

ผมเห็นที่นี่ครับ

http://www.bigitshop.com/shopping/ra...ry/index2.html

แรม เทพครับ ไม่จนจริงซื้อไม่ได้ครับ เพราะมันถูกครับ อิอิ

ปล ROX ซื้อ ที่ร้านเครือ COM7 ครับ ก็แรมทั่วๆไปนี้แหละครับ ไม่ได้ดีขั้นเทพอะไรหรอกครับ แค่มันไม่เกเร ทน ถูก ผมก็ว่าดีแล้วครับ

OverclockZone Member PedNoi's Avatar

ประหยัด ใช้ได้เหมือนกัน ก็โอแล้ว

rox ~ รักตาย ราคาเจ๋ง!!

Quote Originally Posted by zoomoo View Post
    รบกวนสอบถาม ท่าน จขกท. จัดมาจากเวปร้านอะไรครับ
    www.thanni.com ครับ

Quote Originally Posted by zoomoo View Post
    ........เห็นพี่วิกรมักจะแนะนำแรม "ROX" ไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้อหรือป่าวครับ ลองดูตามเวบร้านต่างๆไม่เห็นมี ไม่ทราบมีขายที่ไหนครับ......

ผมเห็นที่นี่ครับ

http://www.bigitshop.com/shopping/ra...ry/index2.html
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    แรม เทพครับ ไม่จนจริงซื้อไม่ได้ครับ เพราะมันถูกครับ อิอิ

ปล ROX ซื้อ ที่ร้านเครือ COM7 ครับ ก็แรมทั่วๆไปนี้แหละครับ ไม่ได้ดีขั้นเทพอะไรหรอกครับ แค่มันไม่เกเร ทน ถูก ผมก็ว่าดีแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks