overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ECS Black Series พังแล้วครับ ใช้ 3 วัน

Default ECS Black Series พังแล้วครับ ใช้ 3 วัน

ผมมีไรตะบอกว่า ผมทำเมนบอร์ดพัง 2 ตัวในช่วง ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ตัวแรกคือ NF5-VSTA ที่ไปเล่น มอด V Core ซะจนชิปพี่แกพัง แล้วเลยซื้อ Black Series มาแทน ได้ 3 วันแล้วครับ (ใช้งานจริงแค่ 2 วันเองอะ) ก็ใช้อยู่ดีไม่ว่าดี อยาก อัพไบออสใหม่ก็เลยไปโหลด ตัว Flash BIOS ของ AMI แล้วก็โหลดไบออสตัวล่าสุดมา ก็เลยจัดการแฟลชมันซะ ระหว่างที่แฟลชอยู่บนวินโดว์นั้น พอใกล้เสร็จแล้ว ไม่รู้ว่ามันเสร็จรึยัง แต่ผมก็รอมันนานมากจนคิดว่า่มันแฟลชเสร็จแล้ว เพราะมันไม่ได้ขึ้นข้อความอะไรมาเลย ผมก็จัดการ กดปุ่ม Close ปิดมันไปซะ มันก็ขึ้นว่าประมาณไม่สามารถเขียนไฟล์อะไรซักอย่างนี่แหละ ผมก็เริ่มใจหายเลย หลังจากนั้นผมก็ลอง อีกครั้งหนึ่ง ก็ยังเป็นเหมือนเิดม ผมก็เลยรีสตาร์ทเครื่อง แล้วมาที่นี้ก็ขึ้นสกีนอย่างสวยตอนบุตจากไบออส และมันก็บอกอย่างชัดเจนว่าเป็นไบออสตัวใหม่ที่เพิ่งอัพไป แล้วก็ขึ้นข้อความเตือนว่า CMOS CHECKSUM WRONG และ Time Date Not Set ก็เข้าไปปรับวันที่ตามปกติ เหมือนที่บร์อดใหม่มันก็มักจะเตือนแบบนี้อยู่แล้ว ก็ปรับอะไรทุกอย่างตามปกติ แต่แล้วพอกด f10 เซฟแล้วรีสตาร์ทมันก็ขึ้นข้อความมาว่า CMOS CHECKSUM BAD และ Time Date Not Set เป็นแบบนี้ตลอดต้องเข้าไปเซตค่าทุกครั้งแล้วพอรีสตาร์มมาค่ามันก็ไม่ถูกเก็บไว้เลย ลองเปลี่ยนถ่านใหม่ก้แล้ว เคลียร์ CMOS ก็เล้ว ทำไงก็ไม่หาย จะบุตเข้าแฟลชไดร์ไปอับไบออสใหม่ก็ไม่ได้ คือมันไม่ยอมให้ไปต่อได้เลย แบบนี้มันจะซ่อมได้ป่าวครับ ตามร้านซ่อมคอมทั่วไป หรือต้องส่งศูนย์ แล้วศูนย์จะซ่อมได้ป่าวเอ่ย ประกัน Com7 จะยังอยู่ในเงื่อนไขรับประกันป่าวเนี่ย...ครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็น
    Last edited by oil_metal; 9 May 2008 at 08:08:58.

OverclockZone Member

กำลัง อัฟ bios ไปปิดเครื่ิองก็เรียบร้อยล่ะ ลองไปเครมดูครับ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

-*-

claim

อิ_อิ วัยรุ่นก็งี้ละครับ

Quote Originally Posted by ~jelly* View Post
    กำลัง อัฟ bios ไปปิดเครื่ิองก็เรียบร้อยล่ะ ลองไปเครมดูครับ
    อิอิ ผมวัยรุ่นตอนปลาย แต่ยังอยากใจร้อนอยู่ครับ...

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

ต้องตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ อิอิ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

เอาไปเครมเลยครับ น่าจะเครมได้

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เคลมได้
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 9 May 2008 at 12:52:23.

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

เอาไปเคลมคับ only ...

จั่วหัวซ้า ถ้าคนที่กะลังวิ่งไปซื้อมาเจอ มีเบรกหัวทิ่ม อิอิ

OverclockZone Member artm5's Avatar
    BtS / SuKhuMviT

เครมด่วนๆๆๆ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ถามผู้มีประสบการณ์หน่อย กรณีนี้ควรพูดความจริงหรือความเท็จดีครับ ถึงจะได้เคลมอย่างปลอดภัย

OverclockZone Member tazmako's Avatar
    ลำปางหนาวมากกกกกก

เครมอย่างเดียว

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ในเมื่อท่านขาโอ ก็เล่นของดีๆไปเลยก็ได้ครับ พวก DFI โหดๆไปเลยงับ

OverclockZone Member MM's Avatar

แนะนำให้ส่งเครมก่อนครับและต้องบอกเค้าด้วยว่าเกิดจากการใช้งานปกติ เคยเป็นแบบนี้เหมือนกับ ECS AMD690GM-M2 ด้วยที่ต้องการไบออสตัวล่าสุดเนื่องจากว่าตัวที่มากับบอร์ดมีปัญหากับ X2 4400 บูตได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยจัดการแฟลชไบออสผลปรากฎว่าหน้าจอค้างอยู่หน้า write to eeprom นานเกินผิดปกติ เลยทำการรีเซ็ตเครื่องหลังจากนั้นทำอะไรไม่ได้เลย(เปิดไม่ติด) เคลียร์ไบออสก็แล้ว สุดท้ายเลยส่งเครม COM 7 รอประมาณ 1 สัปดาห์ก็ได้ตัวใหม่มาใช้จนถึงทุกวันนี้ มีวิธีการที่เร็วกว่านี้ในกรณีที่ต้องรอเครมคือให้ทำการถอดอีพรอมจากเมนบอร์ด(ที่เป็นแบบซ็อกเกต,บางบอร์ดจะถอดไม่ได้เนื่องจากบัดกรีติดกับบอร์ดเลย))พร้อมกับไบออสที่โหลดมา แล้วไปให้ร้านซ่อมคอมทำการเขียนไบออสลงในอีพรอม ค่าบริการประมาณ 50-100 บาท ตอนนี้ผมก็ทำสำรองไว้ตัวหนึ่งเผื่อฉุกเฉิน
    Last edited by MM; 9 May 2008 at 23:17:27.

รักเธอประเทศไทย

เครม ร้านที่ซื้อมาเลย ได้ของใหม่เลย ซื้อไม่ถึง 7 วัน หรือก็ไม่ได้ก็ทำให้มัน พัง100% ทำง่ายมากแต่จะทำหรือป่าว

OverclockZone Member boyro's Avatar

ตั้งหัวข้อกระทูซะหนาวใจเลยพี่น้อง เพิ่งจะถอยมาวันนี้ แล้วนี่ ต้องอัพเดตไบออสด้วยหรือ แล้วไปหาโหลดได้ที่ไหน รบกวนขอลิ้งหน่อย แบบที่รันบนวินโดวนะครับ พอดีหาได้แต่รันในDOSครับ

OverclockZone Member masterpong's Avatar
    รามอินทรา กม.4,เกษตร,แฟชั่น,เดอะมอลล์บางกะปิ,ราม1

ผมเพิ่งอัพมาเหมือนกัน แต่ไม่มีปัญหาอะไรนะ แต่ไม่รู้จะเป้นไรป่าว อิอิ ฝาหลังก้อหาย ม่มีใช้ ใครมีหาให้ผมทีครับ -*-

OverclockZone Member wanchat555's Avatar

ใช้สินมั่นคงอ่ะป่าวครับเพราะ...มาเร็ว...เคลมเร็ว...ซ่อมเร็ว..(มันเกี่ยวกันป่าวเนี่ยคอมนะม่ายใช่รถยนต์)...อิอิ

เคลมมาแล้วครับ ร้านพีซี เอ๊าท์เล็ท ตึกคอมศรีราชา ตั้งแต่วันที่ 9 เค้าให้ตัวใหม่มาเลย ผมก็บอกเค้าว่ามันบุตไม่ขึ้น (ก็พูดตามจริงนะ อิอิ) เค้าก็เอาไปตรวจดูประมาณ 2 ชั่วโมง ระหว่างนั้นผมก็อ่านหนังสือเล่นที่ซีเอ็ด รอประมาณ 2 ชั่วโมงทางร้านเค้าก็โทรมาหาแล้วบอกให้ไปรับบอร์ด สรุปคือเค้าให้บอร์ดตัวใหม่มาเลย โล่งใจเลย แต่จนทุกวันนี้ยังไม่ได้ต่อดูเลยยังไม่ว่างเลย เดี๋ยวกะว่าวันนี้จะลองประกอบเครื่องดู

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ...

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks