Announcement

Collapse
No announcement yet.

ECS Black Series พังแล้วครับ ใช้ 3 วัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ECS Black Series พังแล้วครับ ใช้ 3 วัน

ผมมีไรตะบอกว่า ผมทำเมนบอร์ดพัง 2 ตัวในช่วง ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ตัวแรกคือ NF5-VSTA ที่ไปเล่น มอด V Core ซะจนชิปพี่แกพัง แล้วเลยซื้อ Black Series มาแทน ได้ 3 วันแล้วครับ (ใช้งานจริงแค่ 2 วันเองอะ) ก็ใช้อยู่ดีไม่ว่าดี อยาก อัพไบออสใหม่ก็เลยไปโหลด ตัว Flash BIOS ของ AMI แล้วก็โหลดไบออสตัวล่าสุดมา ก็เลยจัดการแฟลชมันซะ ระหว่างที่แฟลชอยู่บนวินโดว์นั้น พอใกล้เสร็จแล้ว ไม่รู้ว่ามันเสร็จรึยัง แต่ผมก็รอมันนานมากจนคิดว่า่มันแฟลชเสร็จแล้ว เพราะมันไม่ได้ขึ้นข้อความอะไรมาเลย ผมก็จัดการ กดปุ่ม Close ปิดมันไปซะ มันก็ขึ้นว่าประมาณไม่สามารถเขียนไฟล์อะไรซักอย่างนี่แหละ ผมก็เริ่มใจหายเลย หลังจากนั้นผมก็ลอง อีกครั้งหนึ่ง ก็ยังเป็นเหมือนเิดม ผมก็เลยรีสตาร์ทเครื่อง แล้วมาที่นี้ก็ขึ้นสกีนอย่างสวยตอนบุตจากไบออส และมันก็บอกอย่างชัดเจนว่าเป็นไบออสตัวใหม่ที่เพิ่งอัพไป แล้วก็ขึ้นข้อความเตือนว่า CMOS CHECKSUM WRONG และ Time Date Not Set ก็เข้าไปปรับวันที่ตามปกติ เหมือนที่บร์อดใหม่มันก็มักจะเตือนแบบนี้อยู่แล้ว ก็ปรับอะไรทุกอย่างตามปกติ แต่แล้วพอกด f10 เซฟแล้วรีสตาร์ทมันก็ขึ้นข้อความมาว่า CMOS CHECKSUM BAD และ Time Date Not Set เป็นแบบนี้ตลอดต้องเข้าไปเซตค่าทุกครั้งแล้วพอรีสตาร์มมาค่ามันก็ไม่ถูกเก็บไว้เลย ลองเปลี่ยนถ่านใหม่ก้แล้ว เคลียร์ CMOS ก็เล้ว ทำไงก็ไม่หาย จะบุตเข้าแฟลชไดร์ไปอับไบออสใหม่ก็ไม่ได้ คือมันไม่ยอมให้ไปต่อได้เลย แบบนี้มันจะซ่อมได้ป่าวครับ ตามร้านซ่อมคอมทั่วไป หรือต้องส่งศูนย์ แล้วศูนย์จะซ่อมได้ป่าวเอ่ย ประกัน Com7 จะยังอยู่ในเงื่อนไขรับประกันป่าวเนี่ย...ครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็น
    Last edited by oil_metal; 9 May 2008, 08:08:58.

กำลัง อัฟ bios ไปปิดเครื่ิองก็เรียบร้อยล่ะ ลองไปเครมดูครับ

Comment

-*-

claim

Comment

อิ_อิ วัยรุ่นก็งี้ละครับ

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
          กำลัง อัฟ bios ไปปิดเครื่ิองก็เรียบร้อยล่ะ ลองไปเครมดูครับ
          อิอิ ผมวัยรุ่นตอนปลาย แต่ยังอยากใจร้อนอยู่ครับ...

Comment

ต้องตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ อิอิ

Comment

เอาไปเครมเลยครับ น่าจะเครมได้

Comment

เคลมได้
                Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 9 May 2008, 12:52:23.

Comment

เอาไปเคลมคับ only ...

Comment

จั่วหัวซ้า ถ้าคนที่กะลังวิ่งไปซื้อมาเจอ มีเบรกหัวทิ่ม อิอิ

Comment

เครมด่วนๆๆๆ

Comment

ถามผู้มีประสบการณ์หน่อย กรณีนี้ควรพูดความจริงหรือความเท็จดีครับ ถึงจะได้เคลมอย่างปลอดภัย

Comment

เครมอย่างเดียว

Comment

ในเมื่อท่านขาโอ ก็เล่นของดีๆไปเลยก็ได้ครับ พวก DFI โหดๆไปเลยงับ

Comment

แนะนำให้ส่งเครมก่อนครับและต้องบอกเค้าด้วยว่าเกิดจากการใช้งานปกติ เคยเป็นแบบนี้เหมือนกับ ECS AMD690GM-M2 ด้วยที่ต้องการไบออสตัวล่าสุดเนื่องจากว่าตัวที่มากับบอร์ดมีปัญหากับ X2 4400 บูตได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยจัดการแฟลชไบออสผลปรากฎว่าหน้าจอค้างอยู่หน้า write to eeprom นานเกินผิดปกติ เลยทำการรีเซ็ตเครื่องหลังจากนั้นทำอะไรไม่ได้เลย(เปิดไม่ติด) เคลียร์ไบออสก็แล้ว สุดท้ายเลยส่งเครม COM 7 รอประมาณ 1 สัปดาห์ก็ได้ตัวใหม่มาใช้จนถึงทุกวันนี้ มีวิธีการที่เร็วกว่านี้ในกรณีที่ต้องรอเครมคือให้ทำการถอดอีพรอมจากเมนบอร์ด(ที่เป็นแบบซ็อกเกต,บางบอร์ดจะถอดไม่ได้เนื่องจากบัดกรีติดกับบอร์ดเลย))พร้อมกับไบออสที่โหลดมา แล้วไปให้ร้านซ่อมคอมทำการเขียนไบออสลงในอีพรอม ค่าบริการประมาณ 50-100 บาท ตอนนี้ผมก็ทำสำรองไว้ตัวหนึ่งเผื่อฉุกเฉิน
                              Last edited by MM; 9 May 2008, 23:17:27.

Comment

Working...
                              X