Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลงช่องต่ออะไรที่คุณภาพสุดระหว่าง DVI Dsub หรือ HDMI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตกลงช่องต่ออะไรที่คุณภาพสุดระหว่าง DVI Dsub หรือ HDMI

สงสัยครับ

เพราะว่าช่วงนี้เทคโนโลยีก็จะคลุมๆช่วง DVI DSUB และ HDMI

อยากทราบว่าอันไหนมันจะสุดๆที่สุด เรื่องคุณภาพ
    ที่ถามก็เพราะ HDMI อาจจะโดนมองว่า เทพสุดแล้ว
    แต่ก็ยังไม่แพร่หลาย (หรือผมเข้าใจผิด)

ช่วยบอกด้วยนะครับขอบคุณครับ

ผมว่า dvi ไว้ใช้กับคอม เอาไปต่อ lcd tv ที่ เป็น fullHD แล้วมันไ่ม่ดีเท่า hdmi มั้งคับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ผมว่า dvi ไว้ใช้กับคอม เอาไปต่อ lcd tv ที่ เป็น fullHD แล้วมันไ่ม่ดีเท่า hdmi มั้งคับ

ผมมันพอๆกันนะ HDMI มันมีดีแค่มีเสียงนิ
      DVI มันรองรับความละเอียดสูงได้อยู่แล้ว
      monitor com 22 นิ้วขึ้นไป ละเอียดกว่า 1080p อีกนิ

Comment

hdmi

Comment

Originally posted by tank80 View Post
          ผมมันพอๆกันนะ HDMI มันมีดีแค่มีเสียงนิ
          DVI มันรองรับความละเอียดสูงได้อยู่แล้ว
          monitor com 22 นิ้วขึ้นไป ละเอียดกว่า 1080p อีกนิ
          ผมก็ไม่แน่ใจนะ แต่เห็นการ์ดจอใหม่ ก็เป็น HDMI กันเยอะ หรืออาจจะเป็นการเพิ่มจุดขายก็ไม่รู้

Comment

ถ้าสายเกรดพอ ๆ กัน คุณภาพก็พอ ๆ กัน ครับ เพราะจริง ๆ แล้ว HDMI มันก็คือการเอา DVI+สัญญานเสียง
            เข้าไปแค่นั้นเองครับ

Comment

ถึงดีแค่มีเสียงก็คือดีกว่าซินะ ภาพพอกัน

Comment

สัญญาณภาพมี 2 แบบ digital กับ analog

pc ปล่อยภาพเป็นสัญญาณ digital ครับ

VGA ปล่อย เป็น Analog ซึ่งจะมีการ convert จาก D เป็น A ซึ่งอาจจะมีการดรอปสัญญาณสักนิดสักหน่อยครับ
                ภาพที่ได้มาจึงยังไม่คมชัดเท่าปล่อยมาแบบ digital ตรงๆ

DVI คือภาพจาก digital ปล่อยเป็น digital ซึ่งไม่มีการดรอปลงจากการแปลงสัญญาณแต่อย่างใด รับมายังไงปล่อยไปยังงั้น

HDMI ปล่อยเป็น Digital เหมือนกันครับ แต่ จะมีเสียงด้วย คือ ทั้งภาพทั้งเสียงแบบ Digital มาในสายเส้นเดียว ซึ่งสะดวกกว่า (แต่ก้ออย่างว่าปัจจุบันจอ LCD monitor ส่วนมากยังไม่มีลำโพงในตัวเลย ช่องต่อส่วนมากที่ให้มามักเป็น DVI ถ้าเล่น pc จะเอาเสียงไปหาซื้อ sound card กับลำโพงเทพๆเอา)

Comment

^
                  ^
                  ^
                  ตามนี้ ที่จริงDigitalสัญญาณมันดรอปได้แต่มีError Collectionจึงทำให้สัญญาณไม่ค่อยผิดเพี้ยน

Comment

ใช่เก่ง วิดวะคอม หรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by aprodise View Post
                      ใช่เก่ง วิดวะคอม หรือป่าวครับ
                      ครับ ข้องเหรอครับบอย ?

Comment

Originally posted by ZatanBoy View Post
                        สัญญาณภาพมี 2 แบบ digital กับ analog

pc ปล่อยภาพเป็นสัญญาณ digital ครับ

VGA ปล่อย เป็น Analog ซึ่งจะมีการ convert จาก D เป็น A ซึ่งอาจจะมีการดรอปสัญญาณสักนิดสักหน่อยครับ
                        ภาพที่ได้มาจึงยังไม่คมชัดเท่าปล่อยมาแบบ digital ตรงๆ

DVI คือภาพจาก digital ปล่อยเป็น digital ซึ่งไม่มีการดรอปลงจากการแปลงสัญญาณแต่อย่างใด รับมายังไงปล่อยไปยังงั้น

HDMI ปล่อยเป็น Digital เหมือนกันครับ แต่ จะมีเสียงด้วย คือ ทั้งภาพทั้งเสียงแบบ Digital มาในสายเส้นเดียว ซึ่งสะดวกกว่า (แต่ก้ออย่างว่าปัจจุบันจอ LCD monitor ส่วนมากยังไม่มีลำโพงในตัวเลย ช่องต่อส่วนมากที่ให้มามักเป็น DVI ถ้าเล่น pc จะเอาเสียงไปหาซื้อ sound card กับลำโพงเทพๆเอา)
                        จดๆ

Comment

Originally posted by tank80 View Post

22 นิ้ว ไวด์ มัน 1680 x 1050p เองนิ ยังไม่ถึง 1080p เลย

Comment

ดีสุดน่าจะเป็น Display port นะครับ...มาตรฐานใหม่

บอร์ด Asrock 780G มีครบทุกพอร์ทเลย..

ทั้ง DVI, Dsub, HDMI, Display port

สักพักคงได้เห็นกัน..

Comment

เอาเป็นว่า จอมีลำโพงใช้hdmi ไม่มีใช้dvi

Comment

Working...
                              X