Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเจอ อาการแบบนี้บ้างครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเจอ อาการแบบนี้บ้างครับ?

เครื่องขอผมมีอาการแปลกๆ ก็คือ ตอนเปิดเครื่องครั้งแรก จอภาพจะไม่ขึ้น
    ต้องปิด-เปิดใหม่ภาพถึงจะขึ้น เป็นทุกวัน แต่ถ้าเปิดขึ้นแล้วก็ใช้ได้ปกติ ไม่มี Hang หรือ ดับ
    จึงอยากทราบว่ามีใครเคยเจอการการแบบนี้บ้าง แล้วหน้าจะเกิดจากสาเหตุใด
    หรือว่าเป็นที่ VGA Card มีปัญหาครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไรดี

ปล. สเป็กเครื่องดูที่ลายเซ็น

ลองถอด การ์ดจอมาปัดฝุ่น เอายางลบดินสอลที่ขามานดู แล้วต่อสายให้แน่นๆดูคับ

Comment

ลองปรับค่าในไบออสให้เป็นดีฟอลดูครับ ก่อนปรับก็เซฟไบออสไว้ก่อน
      อาจจะเป็นค่าที่เราโอเวอคล๊อกไว้แล้วแบบว่าผ่านเป็นบางครั้ง
      ของผมก็เป็น 3.0e@3.3 ไม่ค่อยมีปัญหา แต่พอจะมีขึ้นมาก็อาการเป็นแบบนี้
      เมนบอร์ดตัวเดียวกันครับ คืออาการบู๊ตไม่ติด ต้องปิดไฟที่จ่าย(ถอดปลั๊ก)
      แล้วถึงจะบู๊ตติด แล้วก็เข้าหน้าไบออส แล้วก็ผ่านตามปกติ(เอ๋อเป็นบางครั้ง ตามอารมณ์บอร์ด)

ลองเก็บไว้พิจารณาดูนะครับ ^ ^

Comment

ถอดประกอบใหม่ดูครับ

Comment

เป็นเหมือนของผมเลย แต่บางครั้งเคื่องผมดับเองด้วย
          ผมว่าไม่น่าใช่ VGA นะ ผมลองเปลี่ยน VGA ตัวใหม่แล้วไม่หาย ไม่รู้ว่าจะเป็น MB?
          Spec: PentiumD930 3.0Ghz ; MB ASUS-P5P800 ; RAM kingston DDR400 512MBx2 ; VGA Spark 6600LE 256MB ; HDD SEAGATE SATA 250 GB ; PSU Delux 450w

Comment

อาจจะเป็นที่เวอร์ชั่นที่ไบออสก็ได้ครับ ของผมเคยเป็นอาจจะต้องอัพเกรดเวอร์ชั่นให้ตรงกับรุ่นของซีพียูที่เราใช้อยู๋ครับ

Comment

ลองถอดการ์ดจอออกมาแล้วเสียบลงไปใหม่ครับ

Comment

ผมเป็นตอนคล็อกแล้วไฟไม่พอครับ ต้องลากลง

Comment

Working...
                X