Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่างมันทำอะไรกับCPUผมป่าวเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่างมันทำอะไรกับCPUผมป่าวเนี่ย

ปกติผมใช้ pentium4 2.8E socket478 คู่กับบอร์ด Asus P4P800SE แล้วพอดีบอร์ดเสียหมดประกัน

เลยเอาไปให้ที่ร้านซ่อมให้ ร้านเปลี่ยนบอร์ด Gigabyte เสียตังไป 2500 บาท มาแต่พอเครื่องกลับมา ความเร็วเหลือ 2.0G เอง งงมั้ยคับ

เลยโทรไปถามร้าน ร้านบอกว่าบอร์ดมันวิ่งได้แค่ 2.0G ยังงี้แล้วคุณช่างจะเปลี่ยนบอร์ดให้ผมทำไม

ผมเลยแกะดู CPU มันมีเขียนว่า
    2 A GHZ/512/400/1.5V
    SL52T COSTA RICA
    3229A417-8228

เลยอยากรูว่าเป็นซีพียูรุ่นไหน

น่าจะเป็น SL5ZT หรือเปล่าครับ

http://processorfinder.intel.com/det...px?sSpec=SL5ZT

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง คงโดนร้านซ่อมเปลี่ยน CPU ด้วยครับ
    เป็นรุ่นเก่ากว่าและทีความเร็วต่ำกว่าแค่ 2GHz

MB Gigabyte ที่เปลี่ยนมาให้ นี่คือรุ่นอะไรครับ

Comment

ใช้โปรแกรม CPU-Z เช็คดูเลยครับว่า CPU อะไร ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับอยู่มุมซ้ายบน ดาวน์โหลดเสร็จแตกไฟล์ออกแล้วดับเบิ้ลคลิกที่ cpuz.exe แล้วมันก็จะบอกว่า CPU ของคุณเป็นรุ่นไหนครับ

http://www.cpuid.com/cpuz.php

Comment

เหอะๆ มันคงขี้เกียจแกพ CPU ออก เอารุ่นสูงกว่าไปแทน หากพูดจาไม่รุ้เรื่อง แจ้งตำรวจจับไปเลย
        ถือว่าโกงประชาชนไปเลยนะเนี่ย บอกชื่อร้าน อยู่แถวไหนประจานไปเลย

หรือ อีกกรณีคือหน้าแตก เป็น C1E กับ EIST ซึ่งบอร์ดเก่าคุณปิดมันไว้ ทำให้มันวิ่ง 2.8 ตลอด
        แต่บอร์ดใหม่ ไบออสใหม่ มันเปิด C1E กับ EIST ประหยัดพลังงานไว้ มันจะลดลงเหลือ 2.0 เวลาไม่มีงาน
        แต่ถ้า Fulload มันก็จะเป็น 2.8 เท่าเดิมครับ

Comment

ผมลองใช้ CPUzแล้ว เลยเอาผลมาให้วิเคราะห์กัน เพราะว่าผมก้อม่อยากหน้าแตกเลยต้องเตรียมตัวให้ดีๆ ดูดีๆแล้วมันเป็น 2.0 ไม่ใช่ 2.8 ชัดๆเลยครับ แล้ว ค่า C1E กับ EIST ของคุน nununu คืออะไรคับ ผมไม่รู้
          Attached Files

Comment

น่าสงสัย
            ดันให้
            รอผู้รู้

Comment

ช่างมันเอา ซีพียู เราไปครับ 80% เลย
              ไปทวงคืนมา แถมไม่น่าเสียตังไปตั้ง 2500 น่าจะอัพไปใช้ 775 เลย

Comment

CPU เปลี่ยนไป

Comment

ร้านมันเปลี่ยน cpu ไปคับ แจ้งความเลยคับ

Comment

บอร์ดรุ่นไหนครับ

Comment

Originally posted by linglom View Post
                      บอร์ดรุ่นไหนครับ
                      ดูที่ภาพครับ อิอิ

Comment

MB เป็นรุ่น Gigabyte GA-8SRX หรือเปล่าครับ

หน้าตาประมาณนี้

http://www.gigabyte.com.tw/Products/...ctName=GA-8SRX
                        http://www.gigabyte.com.tw/Support/M...ProductID=1338

MB ตัวนี้เก่ากว่า P4P800-SE อีกครับ เริ่มขายเมื่อปี 2002 แต่ P4P800-SE ขายตอนปี 2004
                        และมันไม่รองรับ P4 2.8E ครับ ดังนั้น CPU ที่ใส่อยู่ตอนนี้ไม่ใช่ P4 2.8E แน่ๆ

และดูจาก CPU-Z แล้ว CPU ที่อยู่ในเครื่องเป็น P4 2.0 (Northwood) แน่ๆครับตามที่ จขกท สงสัย

นี่แสดงว่าโดนทั้งเอา MB รุ่นต่ำกว่ามาให้ แล้วยังเปลี่ยน CPU เป็นรุ่นต่ำกว่าอีก
                        แถมยังโดนคิดตังค์อีก 2,500 บาท

ผมว่าเข้าข่ายโกงได้เลยครับ

แนะนำว่าให้ check อย่างอื่นในเครื่องด้วยครับ ว่ามีอะไรหายอีกหรือเปล่า หรือมีอะไรเปลี่ยนไป
                        แล้วกลับไปที่ร้านสอบถามสาเหตุว่าทำไมถึงเปลี่ยน CPU เป็นรุ่นต่ำกว่าโดยที่ไม่แจ้ง
                        และให้แจงมาว่า 2,500 บาทนั้น เป็นรายละเอียดค่าอะไรบ้าง

ถ้ากลัวร้านจะยึกยักอีก print พวกหน้า CPU-Z ซึ่งเป็นรายละเอียด CPU ไปด้วยก็ดีครับ

แล้วถ้าได้คำตอบหรือคำอธิบายที่ไม่พอใจ (ซึ่งดูแล้ว คงไม่ได้คำตอบที่ดีแน่ๆ)

ขอให้ร้านคืนเงินทั้งหมด 2,500 บาทครับ และเอาของกลับมาให้หมดครับ
                        คือทั้ง P4P800-SE (ตัวที่คิดว่าเสีย) และ CPU 2.8E ครับ

แล้วก็คืน MB กับ CPU ของมันไป แล้วอย่าไปยุ่งกันร้านแบบนี้อีกครับ

เอาชื่อร้านมาบอกเพื่อนๆที่นี่ด้วยก็ดีครับ คนอื่นจะได้รู้ ไม่เข้าไปหลงกลร้านแบบนี้อีก

Comment

ร้านไหนเนี่ย บอกชื่อร้าน ที่อยู่หน่อยครับ ประจานมันไปเลย หากินแบบนี้ขนาด 478 มันยังเอาแถมเอาของเก่ามาขายอีก จะฟาดกี่ต่อ เลวจริงๆ หาหลักฐานดีๆแล้วแจ้งความไปเลยครับ

Comment

ขอทราบชื่อร้านได้ไหมครับ หรือถ่ายรูปนามบัตรมาก็ได้

ถ้าอยู่ในพันทิพย์ เดี๋ยวผมจะไปคุยกับช่างที่ร้านหน่อยดิ๊ ว่าเรื่องมันเป็นมายังไง

Comment

ร้านอยู่ที่พันทิพย์หรือป่าวคับ ช่วยบอกชื่อร้านด้วยย

ช่างมันเลวจิง ๆ

Comment

Working...
                              X