overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: ASUS f8sg-4p022c Vs BenQ Joybook s41-351

OverclockZone Member

Default ASUS f8sg-4p022c Vs BenQ Joybook s41-351

ใช้งานด้าน web design ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ ว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากัน ว่าจะซื้อตอนงาน commart เดือนหน้านี้ spec###

ยี่ห้อ: Asus
    รุ่น: F8SG-4P022c

รายละเอียด: Intel Core2 Duo T8100 (2.1 GHz, FSB 800 MHz,3MB L2 Cache)
    Intel 965PM Express Chipset
    Microsoft Windows Vista Home
    2 GB DDR2-667
    Hard disk 250 GB /5400 rpm SATA
    Display 14 " WXGA(1280x800) Glare-Type LCD
    Video Graphic NVIDIA GeForce 9300 GS, 256 MB VRAM
    Modem/FAX V.92 56K /Lan 10/100/1000 Mbps,Bluetooth
    Intel Pro/wireless 3945 BG(802.11b/g)
    Optical Drive DVD Super Multi Write
    Interface
    1 x Microphone-in jack
    1 x Headphone-out jack (S/PDIF)
    1 x TV Out (S-Video composite) 5 x USB 2.0 ports
    1 x RJ11 Modem jack for phone line
    1 x RJ45 LAN Jack for LAN insert
    1 x DVI Port
    Card Reader 8 in 1
    Power 4 Gear +
    WebCam 1.3 Mega-Pixel
    Warranty 2 year international
    Wieght 2.39Kg

BenQ

รุ่น : BenQ Joybook s41-351
    CPU : Intel Core 2 Duo T8100 (2.10 GHz, L2 3 MB)
    การ์ดจอ : nVidia GeForce 8600M GS - DDR3
    หน่วยความจำ : 2 GB DDR2
    ฮาร์ดดิสก์ : 250 G 5400 RPM
    จอภาพ : 14.1 inch WXGA (1280x800)
    ไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
    น้ำหนัก : 2.2 kg.
    ประกัน : 2 Y.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

s41-351 แหล่มกว่า

OverclockZone Member

GeForce 9300 GS กับ 8600M GS ตัวไหนแรงกว่ากันน่ะครับ เห็น spec อื่นๆ เหมือนๆ กัน แล้วบริการหลังการขายทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

8600M GS แรงกว่าเห็นๆครับ ส่วนบริการหลังการขาย ว่ากันว่า ASUS service ซู๊ดดยอด

OverclockZone Member vader007's Avatar

s41 อีกเสียงครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

9300 แรงน้อยกว่า8400ในอัลซุสa8ตัวเก่าอีกคับ ดังนั้น8600กับ9500คนละชั้นเลย

ฟันะงs41กินขาดคับ

กาดจอมันทำมาหลอกคับเป้นกลยุทธ์ในตลาด
    7300-8400-9300

asus สุดยอด
    Guest

Default 9300GS VS 8400GS

8400Gs[Vram128] VS 9300Gs[Vram256] จริงๆถือว่าเทียบเท่ากันระหว่างการ์ดจอ2รุ่นนี้ เอา2รุ่นนี้ไปเทียบกับ 8600GT[Vram512] เทียบกันไม่ได้อยู่แล้วคับ รุ่นที่เทียบ 8600 ได้คือ 9500GS[Vram512] คับ

asus asus
    Guest

Default แนะนำ ASUS

ลองดูอีกรุ่นนะครับสำหรับ ASUS รุ่น F8SN-4P032 cpu Intel T8100 2.1GHz,Ram 2 GB,HDD 250GB,nVIDIA 9500GS[Vram512] เปนสเป๊กคร่าวๆ รายระเอียดอย่างอื่นไปดูที่ร้านดีกว่าคับ แนะนำร้าน CSC IT Mall ฟอร์จูน ชั้น4 บริการดีคับ ราคากันเอง ลองไปดู ราคาโดยประมาณ 41500 InVAT.

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by asus สุดยอด View Post
    8400Gs[Vram128] VS 9300Gs[Vram256] จริงๆถือว่าเทียบเท่ากันระหว่างการ์ดจอ2รุ่นนี้ เอา2รุ่นนี้ไปเทียบกับ 8600GT[Vram512] เทียบกันไม่ได้อยู่แล้วคับ รุ่นที่เทียบ 8600 ได้คือ 9500GS[Vram512] คับ
    ถูกต้องที่สุดครับ

แต่ว่า 8400M G (G เฉยๆ ไม่ใช่ GS) ห่วยกว่า 9300M G อีกครับ อันนี้ลองมาแล้ว คะแนนตู้ปลา***งกันเป็นหมื่น

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ถ้าเอาเรื่องความแรง(เล่นเกมส์) = BenQ s41 กินขาดครับ
    แต่ถ้าเอาแบบภาพรวม และไม่ได้เน้นเล่นเกมส์อะไรมากมาย = Asus F8SG ดีกว่าครับ service เค้าก็ดี(มาก) อุ่นใจกว่า

BenQ มันแรงก็จริง แต่ มันห่วยตรง การประกอบตัวเครื่อง(ความเห็นส่วนตัวนะ) แบบว่าเล่นๆอยู่ไฟดูดอะ กับตัวอ่าน DVD อะคับ(อันนี้เป็นกันหลายคนเลย) เห็นเพื่อนผมที่ใช้มันบ่นอยู่บ่อยๆ ถ้าจะซื้อก็ต้องทำใจเรื่องนี้นิดนึง ส่วนเรื่องศูนย์ไม่มีความเห็นครับ

ถ้าเน้นเอาไปทำแค่ web design ใช้โปรแกรมพวก dreamweaver, photoshop CS2 ไม่ได้ใช้เล่นเกมหนักๆขนาดcrisis หรือใช้โปรแกรม3มิติพวก maya ผมว่า F8SG ก็ถมเถไปแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเอาการ์ดจอแรงๆหรอก
    Last edited by stroumphs; 23 May 2008 at 16:52:24.

OverclockZone Member widya's Avatar

ฟังจากผู้ใช้งานจิง จะดีกว่าฟังจากคนที่บอกว่าฟังเค้ามาอีกทีน่ะครับ

ผมเองก็ใช้ benq แต่ไม่อยากแนะนำอะไรมากมาย
    ก็เพราะเพื่อนๆ ในนี้เก่งๆรอบรู้ พร้อมที่จะให้คำแนะนำกับท่าน มีเพียบครับ

ไฟดูดนิสๆ กะ ไดร์ฟดีวีดีบ๊องส์ๆหน่อย เหตุแค่นั้นนะเหรอ มันคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่
    ในการนำมาใช้ประโยนช์ให้กับท่าน ได้อย่างมากมายหรอกมั้งครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ฟันธงเบนคิวs41คุ้มค่ากว่าเยอะคับ

Wink

Quote Originally Posted by widya View Post
    ฟังจากผู้ใช้งานจิง จะดีกว่าฟังจากคนที่บอกว่าฟังเค้ามาอีกทีน่ะครับ

ผมเองก็ใช้ benq แต่ไม่อยากแนะนำอะไรมากมาย
    ก็เพราะเพื่อนๆ ในนี้เก่งๆรอบรู้ พร้อมที่จะให้คำแนะนำกับท่าน มีเพียบครับ

ไฟดูดนิสๆ กะ ไดร์ฟดีวีดีบ๊องส์ๆหน่อย เหตุแค่นั้นนะเหรอ มันคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่
    ในการนำมาใช้ประโยนช์ให้กับท่าน ได้อย่างมากมายหรอกมั้งครับ
    แต่ 2 ปัญหาของ benq นั้นมันก็เป็นเรื่องจริงนี่ครับ เป็นกันหลายคนเลย ถึงผมไม่ได้ใช้ benq ด้วยตัวเอง แต่จากเสียงคนรอบข้างหลายๆคน รวมทั้งเพื่อนผมเอง (ที่มันอุตส่าห์ยกเครื่องมาให้ผมดู)เนี่ย มันก็พอบอกได้ครับว่าbenqมีจุดบกพร่องใหญ่ๆตรงไหนบ้าง

ผมอาจดูเข้าข้าง F8SG เพราะผมใช้มันอยู่ แต่เป็นความเห็นส่วนตัวที่มาจากประสบการ์ของผมเองครับ เพราะผมเป็นผู้ใช้งานจริงผมถึงรู้ไงครับว่ารุ่นนี้มันใช้ดี เพราะตั้งแต่ซื้อมาจนตอนนี้ร่วม 2 เดือนยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยซักอย่าง การ์ดจอก็ไม่ถึงกับห่วยนะ Gears of war, R6V2,CoD4 ปรับhigh สุดๆทุกอย่าง (ที่ 800x600 หรือ 1024x768 ก็ได้แต่อาจไม่highสุด ) ยังเล่นลื่นหัวแตกเลยครับ

การ์ดจอไม่ได้เป็นตัววัดว่าเครื่องนั้นห่วยหรือเจ๋งนะครับ มันเป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งของ notebook ถ้ามันวัดกันที่การ์ดจอจริง เค้าคงเลิกผลิตnotebook ที่ใช้การ์ดออนบอร์ดไปนานแล้วละครับ

ส่วนจุดประสงค์การใช้งานของคุณ จขกท ถ้าใช้ทำงานแค่ web design จริงๆ ไม่ได้เป็น gamer หรือนักออกแบบภาพ 3 มิติ ผมอยากจะบอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอแรงๆหรอกครับ (แค่ออนบอร์ดกะหลั่วๆอย่างGMA950ยังเอาอยู่เลย)ผมรู้เพราะผมก็ทำเกี่ยวกับเวปอยู่ แต่ผมพูดแบบนี้ไม่ได้คัดค้านให้ จขกท ซื้อ benq นะครับ เป็นแค่ข้อคิดเห็นเอาไปใช้ประกอบการตัดสินใจ จะเลือกซื้อตัวไหนก็แล้วแต่คุณเองครับ

OverclockZone Member Neopom's Avatar

เพิ่งถอย ASUS F8SG-4P022c มาสดๆมะกี้ไม่ถึง ชมเลยครับ = = กำลังเทสเครื่องอยู่ครับว่าแรงขนาดใหน ท่านใดมีโปรแกรม benchmark ตัวใหม่ๆเช่น CPU Z และ Sisof sundraก็ขอรบกวนด้วยครับ =v= ขอบคุณมากครับ
    ปล.ผมเน้นทำงานครัีบเลยซ์้อ ASUS ขอบคุณความเห็นหลายๆท่านครับ

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    แต่ 2 ปัญหาของ benq นั้นมันก็เป็นเรื่องจริงนี่ครับ เป็นกันหลายคนเลย ถึงผมไม่ได้ใช้ benq ด้วยตัวเอง แต่จากเสียงคนรอบข้างหลายๆคน รวมทั้งเพื่อนผมเอง (ที่มันอุตส่าห์ยกเครื่องมาให้ผมดู)เนี่ย มันก็พอบอกได้ครับว่าbenqมีจุดบกพร่องใหญ่ๆตรงไหนบ้าง

ผมอาจดูเข้าข้าง F8SG เพราะผมใช้มันอยู่ แต่เป็นความเห็นส่วนตัวที่มาจากประสบการ์ของผมเองครับ เพราะผมเป็นผู้ใช้งานจริงผมถึงรู้ไงครับว่ารุ่นนี้มันใช้ดี เพราะตั้งแต่ซื้อมาจนตอนนี้ร่วม 2 เดือนยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยซักอย่าง การ์ดจอก็ไม่ถึงกับห่วยนะ Gears of war, R6V2,CoD4 ปรับhigh สุดๆทุกอย่าง (ที่ 800x600 หรือ 1024x768 ก็ได้แต่อาจไม่highสุด ) ยังเล่นลื่นหัวแตกเลยครับ

การ์ดจอไม่ได้เป็นตัววัดว่าเครื่องนั้นห่วยหรือเจ๋งนะครับ มันเป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งของ notebook ถ้ามันวัดกันที่การ์ดจอจริง เค้าคงเลิกผลิตnotebook ที่ใช้การ์ดออนบอร์ดไปนานแล้วละครับ

ส่วนจุดประสงค์การใช้งานของคุณ จขกท ถ้าใช้ทำงานแค่ web design จริงๆ ไม่ได้เป็น gamer หรือนักออกแบบภาพ 3 มิติ ผมอยากจะบอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอแรงๆหรอกครับ (แค่ออนบอร์ดกะหลั่วๆอย่างGMA950ยังเอาอยู่เลย)ผมรู้เพราะผมก็ทำเกี่ยวกับเวปอยู่ แต่ผมพูดแบบนี้ไม่ได้คัดค้านให้ จขกท ซื้อ benq นะครับ เป็นแค่ข้อคิดเห็นเอาไปใช้ประกอบการตัดสินใจ จะเลือกซื้อตัวไหนก็แล้วแต่คุณเองครับ

ล็อตใหม่แก้ปัยหานั่นไปหมดแล้วคับและกาดจอในโน๊ตบุ๊คมันเปลี่ยนไม่ได้นะคับผมว่าไงคิดดูดีๆก่อน
    เพราะ8600แรงกว่า9300มากๆๆ

Smile

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ล็อตใหม่แก้ปัยหานั่นไปหมดแล้วคับและกาดจอในโน๊ตบุ๊คมันเปลี่ยนไม่ได้นะคับผมว่าไงคิดดูดีๆก่อน
    เพราะ8600แรงกว่า9300มากๆๆ
    เอ่อ...
    ไม่เถียงครับ 8600 มันเทพกว่าจริงๆ benchmark ตู้ปลา***งกันหลายหมื่นเลย
    แต่
    ถ้าคนเค้าเอาไปใช้ทำงานแค่พวกweb design หรือโปรแกรม office ทั่วไป แล้วจะเอาการ์ดจอแรงๆเทพๆไปทำไมอะครับ ของงี้มันขึ้นอยู่กับจุดประสงค์การใช้ครับ
    ผมว่า ถ้าอยากได้เครื่องแรงจริง+ราคาถูก เอาไว้เล่นเกมเทพหรือทำกราฟฟิกเทพ คุณไปลงทุนซื้อคอมตั้งโต๊ะดีกว่ามั้ยครับ แค่ซัก 3 หมื่น ก็ไจะด้สเปกเทพกว่า benq s41 ไปหลายเท่าตัวเลยครับ

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    เอ่อ...
    ไม่เถียงครับ 8600 มันเทพกว่าจริงๆ benchmark ตู้ปลา***งกันหลายหมื่นเลย
    แต่
    ถ้าคนเค้าเอาไปใช้ทำงานแค่พวกweb design หรือโปรแกรม office ทั่วไป แล้วจะเอาการ์ดจอแรงๆเทพๆไปทำไมอะครับ ของงี้มันขึ้นอยู่กับจุดประสงค์การใช้ครับ
    ผมว่า ถ้าอยากได้เครื่องแรงจริง+ราคาถูก เอาไว้เล่นเกมเทพหรือทำกราฟฟิกเทพ คุณไปลงทุนซื้อคอมตั้งโต๊ะดีกว่ามั้ยครับ แค่ซัก 3 หมื่น ก็ไจะด้สเปกเทพกว่า benq s41 ไปหลายเท่าตัวเลยครับ
    แต่ราคามันเท่ากันนะคับทั้งสองตัวสเปกเหมือนกันทุกอย่าง งงเอามาเทียบไปซื้อคอมโต๊ะทำไม???

อัลซุสเด่นที่ มีวิสต้าแท้ และศูนย์บริการดีกว่า
    เบนคิว เด่นที่กาดจอแรงกว่ามากๆ

สรุปคุณจะเลือกไรก็ตามใจท่านคับเงินท่านไงก็คิดดีๆก่อนละกัน

OverclockZone Member widya's Avatar

อ่านข้อความคุณ stroumphs แร้วรู้สึกเพลียแทนจริงๆ

คอมตั้งโต๊ะ 3 หมื่น ที่ว่าสเปกเทพซะยิ่งกว่า benq s41 เนี้ย
    ถามหน่อยเหอะ แร้วมันแบกเอาไปไหนต่อไหนได้สะดวกไหมหล่ะครับ

โน๊ตบุ๊คใส่การ์ดออนบอร์ดเครื่องละ 7 หมื่น 8 หมื่น เค้าทำออกมายังขายได้เรย
    ถ้าคิดแต่เรื่องความคุ้มค่าแบบคุณ ไอ้เครื่องที่ว่าเหล่านั้น ป่านนี้คงขายไม่ออกกันหมดแร้วหละ

เค้าทำของดีราคาถูกมาให้ใช้งานสะดวกๆไม่ชอบ
    จะดันทุรังไปหาตัวที่สเป็คต่ำกว่า การใช้งานก็ไม่คล่องตัว

เฮ้อ..แถไปได้เรื่อย ดื้อจริงๆ
    Last edited by widya; 26 May 2008 at 08:34:28.

Quote Originally Posted by widya View Post
    อ่านข้อความคุณ stroumphs แร้วรู้สึกเพลียแทนจริงๆ

คอมตั้งโต๊ะ 3 หมื่น ที่ว่าสเปกเทพซะยิ่งกว่า benq s41 เนี้ย
    ถามหน่อยเหอะ แร้วมันแบกเอาไปไหนต่อไหนได้สะดวกไหมหล่ะครับ

โน๊ตบุ๊คใส่การ์ดออนบอร์ดเครื่องละ 7 หมื่น 8 หมื่น เค้าทำออกมายังขายได้เรย
    ถ้าคิดแต่เรื่องความคุ้มค่าแบบคุณ ไอ้เครื่องที่ว่าเหล่านั้น ป่านนี้คงขายไม่ออกกันหมดแร้วหละ

เค้าทำของดีราคาถูกมาให้ใช้งานสะดวกๆไม่ชอบ
    จะดันทุรังไปหาตัวที่สเป็คต่ำกว่า การใช้งานก็ไม่คล่องตัว

เฮ้อ..แถไปได้เรื่อย ดื้อจริงๆ
    เอ่อ...
    มันแล้วแต่ความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ
    ผมไม่ได้บอกว่า s41 ห่วย หรือว่า ASUS ดีเลิศ
    ผมแค่อยากจะบอกว่ามันขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานครับ
    ก็ถ้าเค้าใช้ทำแค่ web design ก็ไม่จำเป็นต้องเอาการ์ดจอแรงๆ

แค่นี้แหละครับที่ต้องการสื่อ เข้าใจยังครับ

ที่ผมพูดเกินเลยไปถึงคอมตั้งโต๊ะอาจนอกเรื่องไปหน่อย ต้องขอโทษด้วย
    แต่ผมแค่อยากให้มองอีกแง่ว่าจริงๆแล้ว notebook มันไม่ได้ทำไว้สำหรับเล่นเกมโดยเฉพาะ
    ลองไปหาอ่านกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้สิครับ ผมจำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน เผื่ออ่านแล้วจะฉุกคิดได้บ้าง

ทุกยี่ห้อต่างก็มีข้อดีข้อเสีย และระดับราคาแตกต่างกันไปครับ
    เวลาจะซื้อก็ต้องดูก่อนสิว่าเราต้องการซื้อเอาไปทำอะไรเป็นหลัก

ที่คุณบอกว่า "โน๊ตบุ๊คใส่การ์ดออนบอร์ดเครื่องละ 7 หมื่น 8 หมื่น เค้าทำออกมายังขายได้เรย
    ถ้าคิดแต่เรื่องความคุ้มค่าแบบคุณ ไอ้เครื่องที่ว่าเหล่านั้น ป่านนี้คงขายไม่ออกกันหมดแร้วหละ"

เนีี่ย ผมว่าเป็นคุณซะมากกว่านะที่คิดแต่เรื่องความคุ้มค่าเนี่ย s41ของคุณน่ะสเปก(การ์ดจอ)ก็แรง ราคาก็ถูก คุ้มแสนคุ้มไม่ใช่เร้อะ ถ้าทุกคนคิดแบบคุณยี่ห้ออื่นได้เจ๊งแน่เพราะทุกคนจะแห่ไปซื้อ s41 กันหมด

แล้วที่คุณมาหาว่าผมดันทุรังไปใช้สเปกต่ำกว่า การทำงานไม่คล่องตัว ... คุณรู้ได้ไงว่าASUS รุ่นนี้มันใช้ไม่คล่องตัว? คุณลองใช้มาแล้วหรอ?ถ้ายังก็อย่ามาพูดมั่วๆครับ
    แล้วที่บอกว่าสเปกต่ำกว่า...นี่รู้สึกว่าจะมีแต่ การ์ดจอ อย่างเดียวนะ นอกนั้นเท่ากันหมดนี่ แล้ว 8600 เนี่ย มันก็ไม่ได้เทพอะไรนักหนานี่ครับ... crisis ปรับสุดได้รึเปล่าล่ะ
    ผมซื้อโน๊ตบุคเอามาทำงาน ดูหนัง ฟังเพลงเป็นหลักครับ ไม่ได้เน้นเล่นเกมเหมือนคุณ ใช้งานดีเยี่ยมไม่มีปัญหาอย่างเรื่องตัวอ่านdvd พัง หรือ ไฟดูดเลย... การ์ดจอไม่แรงผมไม่สนอยู่แล้ว ของอย่างนี้แล้วแล้วแต่การพิจารณาส่วนบุคคลครับ มาดูถูกกันแบบนี้ไม่ได้

สรุป... ผมว่าคุณน่ะยึดติดกะการ์ดจอมากเกินไปมั้ง... อย่ามามองที่การ์ดจออย่างเดียวเลยครับ หัดมองอย่างอื่นประกอบไปด้วยบ้าง

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks