Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ AVR ดีๆ ราคาปานกลางหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เข้ามาดู กะลังหาอยุ่เหมือนกันยังไม่ได้ซื้อเลย ของแบบนี้ต้องใจเย็นๆค่อยๆลองแหละน๊อ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
      ถ้าซื้อ AKG 310 ผมว่า ซื้อ AKG 314 เลยดีกว่าครับ ความไวสูงกว่าเยอะเหมือนกัน
      Originally posted by Aeromancer View Post
      ผมดูจากที่มันลงต่ำขึ้นสูงได้ดีกว่า 310 น่ะครับ
      อันนี้ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ
      แต่มันมาจากข้างกล่อง อิๆๆ

2ตัวนี้เสียงคนละแนวเลย

Comment

อันนี้ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ
        แต่มันมาจากข้างกล่อง อิๆๆ

2ตัวนี้เสียงคนละแนวเลย
        ผมเทียบความไวกับลำโพงไงครับ ว่าแต่ เอาครับ ว่าไงคุณ nitro คุยกับผมให้เคลียร์กับผมไหม ครับ เดี๋ยว pm เบอร์ไปให้นะ คุยกันเข้าใจกันง่ายกว่า คุยกันเล่นๆ สบายๆ ก็ได้ไม่ซีเรียส หรือให้ผมโทรก็ได้นะ
        Last edited by Aeromancer; 12 May 2008, 03:04:23.

Comment

456

Comment

789

Comment

Originally posted by IIM View Post
              เห็นด้วยครับ ยี่ง AVR ราคาไม่เกินหมื่น เปลี่ยนสายลำโพงดีๆ เส้นโตๆ นี้มีโอกาศราคาเกินค่า AVR สูง
              แล้วเสียงล่ะครับ? จะเกินค่า AVR หรือเปล่า ?

ก็น่าคิดนะ...

Comment

อย่าคิดว่าผมใช้อคติในการพิมพ์สิครับ ผมไม่เคยอคติ หรือมี อัตตา อะไรอย่างที่คุณว่าหรอกครับ

เรื่อง 361 คนขายของทาง yamaha เค้าเป็นคนบอกผมเอง ด้วยซ้ำ ยังไม่ได้นับเรื่อง watt ด้วยซ้ำ ยังมีอีกหลายอย่างครับ ที่ผมคิดว่ามันยังไม่ใช่ AVR ในรุ่นปัจจุบัน ผมไม่ใช่คิดค้นขึ้นมาเอง ตอนผมจะซื้อ AVR ตัวแรกของผม ยังเล็ง 361 เลยด้วยซ้ำครับ แต่พอมาโดนคนขายทักเข้า ก็เออ จริงแฮะ ผมแนะนำกระเถิบขึ้นไปอีกนิด ก็ได้ของสมบูรณ์กว่าแล้วครับ ปัญหากิ๊บหนีบของ 361 คือ Contact ค่อนข้างเล็ก ถ้าวันใดเกิดใช้สายใหญ่ขึ้นมา ต่อให้มีขั้วเสริมเข้าไป ก็ยังเป็นคอขวด ผมมองไปที่อนาคตครับ ซื้อทั้งทีน่ะ ไม่อยากให้เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย บางทีเพิ่มเงินอีกนิดเดียว ก็ได้ของที่ดีขึ้นอีกเยอะเลย วันนี้คุณบอกว่าใช้สายเล็กไม่เป็นไร วันนึง เกิดเจอสายใหญ่ลดราคาเพิ่มคุณภาพเสียงได้ดีล่ะ คิดถึงอนาคตบ้างครับ มองข้าม shot นิดนึง เช่นกันครับ ข้อให้ข้อคิดกลับไปบ้าง อย่าให้อัตตา มาบังอะไร vision คุณได้

ก็วิธีคิดผมนะ แล้วแต่ อย่างเมื่อเร็วๆนี้
                ผมซื้อโทรศัพท์ใหม่ เล็ง HTC ฟาโรห์ไว้ แต่สุดท้าย เพิ่มเงินอีก 3000 ก็ได้ HTC Touch Elf แล้ว บางกว่า Touch ได้สมบูรณ์กว่า (ถ้าไม่ได้นับเรื่อง GPS) ประมาณนี้ ซื้อทั้งที ก็ซื้อให้มันใช้ได้นานๆ ยาวๆ

ส่วนตัวแล้วผมไม่มีอคติ กับ สินค้า หรือ user ที่ไม่ใช่พ่อค้า เป็น home user นะครับ อย่างที่ผมเคยบอกไป ผมไม่ใช่พ่อค้า ที่มีผลประโยชน์จากบอร์ดนี้ ผมไม่เคยคิดร้าย ไม่เคยอยากให้ใครล่มจม สิ่งที่ผมพูดไปคือความปราถนาดี ไม่มีอะไรแอบแฝง ผมก็ user ตามบ้านเหมือนกัน ก็อยากให้เพื่อนได้สมหวังเหมือนๆ กันครับ

ปล. ผมไม่เคยเอา spec เข้าว่า หรือข้างกล่อง อะไรของคุณ nitro มานั่งเทียนพิมพ์ อะไรที่ผมสัมผัส ผมก็พิมพ์ อะไรที่ผมได้ลองแล้ว ก็พิมพ์อะไรไม่เคยก็ไม่พิมพ์ ไม่มีความคิดเห็น เว็บบอร์ด มีไว้ share ประสบการณ์ไม่ใช่หรือครับ จริงๆก็คือจริง ขาวก็ขาว ดำก็ดำ ผมได้รับอะไรมาผมก็ส่งต่อให้ตามนั้นครับ ไม่มีอัตรา ไม่มีนั่งเทียน ไม่มีเดามั่ว

ปล 2. Yamaha ก็มีของดีเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ 361 ที่ออกมานานแสนนานแล้ว ติดใจต้นตำหรับ DSP ก็ลองฟังรุ่นสูงขึ้นไปก็ได้ แต่ถ้านับเรื่องเสียง ไม่รู้เพราะลำโพง yamaha ตัว วีเนียร์ไม้แดงเอง หรือ yamaha rx-v361 ไหนๆ ก็ไหนๆ ละ บอกเลยแล้วกัน เสียงแย่มากครับ โฉ่งฉ่าง ใสแต่ไม่บริสุทธิ์ ตามหูผมนะ คนอื่นไม่ทราบใครอยากเชื่อก็เชื่อ ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ผมบอกคนที่เชื่อผมก็แล้วกันครับ
                ผมสรุปให้ฟังจากที่คุณตอบมาละกันนะ

คุณฟังคนขายบอกว่าที่หนีบสายมันเล็ก แล้วก็เชื่อตามนั้น....
                ลองฟังและคิดถึงขนาดลำโพงและขั้วบนลำโพงที่คุณจะซื้อหรือใช้อยู่ก่อนหรือยังหละครับ

แต่ส่วนผมรูที่คุณบอกว่าเล็ก
                เค้าออกแบบขั้วมาใช้ได้อย่างพอดี และเหมาะสมกับราคาแล้ว
                อยากจะบอกว่าถ้าเสียบสายเปลือยเข้ากับขั้วขนิด ไบดิ้งโพส(ไอ้ที่คุณต้องจ่ายแพงกว่าหนะ)
                จะให้แข็งแรงก็ต้องเสียบร้อยผ่านรูตรงกลางของขั้ว ก่อนจะขั้นขั้วเพื่อให้จับสายได้แน่นหนา
                (ต้องคลายตัวขั้นออกมามากพอสมควรถึงจะเห็น)
                และไอ้รูนั้นมันไม่ได้ใหญ่กว่ารูที่เสียบด้วยแบบหนีบสปริงเลย ในเครื่องเสียงราคาแค่นี้
                และส่วนใหญ่สายลำโพงเซอร์ราว์เค้ามักไม่ใช้เส้นใหญ่มากๆ กันหรอกนะ ขอละไว้แค่นี้ก่อน
                รายละเอียดมันมีอีกยาว
                ผมเอาสาย Gold Water บรรจงเสียบมาแล้ว ฟิตเปรี๊ต มันเล็กเกินไปไหมหละ...ลองคิดดู
                (เมตรละ 400 บาท คูณสัก 5+5 = 10 เมตร ดูก็พอเดาออกแล้วนะว่า มูลค่าสูงแค่ไหน
                คนส่วนใหญ่ที่ใช้ AVR ระดับราคาประหยัดขนาดนี้ จะจ่ายค่าสายทั้งระบบยอมจะแพงกว่าเครื่องคุณหรือในความเป็นจริงส่วนใหญ่

และวัตต์ที่มันน้อย เอาแค่ 80 วัตต์/แชนแนล เล่นกับลำโพงความไว 90 db ธรรมดาๆ
                ทั้วๆ ไป เปิดแค่ 2 ใน 3 มันดังพอที่จะทำให้ห้องขนาด 3X6 เมตร อื้ออึงและทำให้หูคุณตึงได้แล้ว
                ตัวนี้ ขับได้ที่100 วัตต์/แชนแนล(100X5) ที่ 6 โอห์ม(หรือ 80 กว่าวัตต์/แชนแนล ที่ 8 โอห์ม)

ก่อนเลือกแอมป์สักตัว คุณคิดถึงความไวของลำโพงที่คุณจะซื้อหรือใช้อยู่ก่อนหรือยังครับ
                ก่อนจะพูดว่า "วัตต์มันน้อยไป" ถ้าเป็นเช่นนั้น NAD ที่ดูตามสเปกว่าวัตต์น้อยกว่าเค้าในระดับเท่ากัน
                กลับเล่นลำโพงความไวต่ำๆ(กินวัตต์)ได้ดีกว่าแอมป์ที่มีความดังมากกว่าหละครับ
                และคงขายไม่ออกทั้งที่ราคาดันแพงกว่าเค้าอีก

ส่วนเพิ่มเงินอีกนิดของคุณเพื่อรุ่นใหญ่กว่าตามที่คุณว่านั้น
                ยกตัวอย่างรุ่น 361 ไป 461 เพิ่มขึ้นมา อีก 35 วัตต์ กับขั้วขันแบบไบดิ้งโพสทั้งหมด
                เพิ่มลูกเล่นอีกนิดหน่อย(ที่ใช้น้อยมาก)
                ต้องจ่ายเพิ่มอีก 7 พันกว่าบาท(เกือบเท่าตัว) เลยนะครับ

เรื่องขอขวดของการใช้อแดป์เตอร์ช่วยเสียบสาย
                ถ้าใช้สายขนาดใหญ่ต่อให้เป็นขั้วไบดิ้งโพส ใน AVR รุ่นนี้ หรือรุ่นที่สูงกว่าสัก 3 รุ่น
                คุณก็ต้องใช้ อแดป์เตอร์ช่วยล๊อกสายให้แน่นกับ
                ขั้วขันอยู่ดี(ไม่ว่าจะเป็นแบบ หางปลา หรือ บานานา และอื่นๆ)
                เพราะถูกจำกัดด้วยขนาดรูในแกนน๊อตที่จะเสียบสายอยู่ดี
                หรือว่าคุณเล่นเอามาม้วนรอบแกน แล้วพยายามเอาขั้วไขดันให้มันแน่น เอาไว้หรือครับ
                วันดีคืนดีมันหลุดออกมาทักทายขั้วข้างๆเมื่อไหร่ รับรองคุณได้ AVR หรือ ลำโพงใหม่แน่นอน

ส่วนเรื่องเสียงจะโฉ่งฉ่าง แบบที่คุณไม่ชอบนั้น คนซื้อเค้าอาจชอบก็ได้
                และอาจโฉ่ฉ่างเพราะอีกหลายเหตุผล ตั้งแต่เลือกตัวอย่างที่นำมาให้ลองชม+ฟัง
                ชุดอุปกรณ์ในระบบต่างๆ เคยเห็นไหมหละแอมป์ตัวละ 3 หมื่นกว่า หันไปด้านหลัง
                สาย RCA เส้นละร้อยกว่าบาท (พวกโซนขายเครื่องใช้ไฟฟ้าตามห้างอะ ตัวดีเลย)
                ไปจนถึงคนขายมักชอบปรับเร่ง เสียงแหลม และเบสอยู่เสมอ เพื่อเป็นการดึงดูคนซื้อ
                เพราะเสียงเบสหนักๆ แหลมสูงๆ มักจะเรียกความสนใจให้กับผู้ที่ผ่านไปมาได้เสมอ
                ดังนั้นเราก็ไม่ทราบว่ามันจะปรับทิ้งไว้ไหม
                (จะทราบได้ไงหละ เพราะไม่ได้ใช้เครื่องทุกวันเหมือนคนขายได้ไงหละ 55+)

--------------------------------------------------------------------
                "อัตตา" คือรูปลักษณะภายนอกครับ
                คุณบอกว่าคุณไม่มี "อัตตา" คือไม่ยึดติดกับสิ่งที่เห็น
                แต่คุณบอกว่าว่าขั้วต่อแบบกิ๊บหนีบ มันไม่พอสำหรับอนาคต
                และยังเชื่อ คนขายของทาง yamaha ที่คุณบอกมา ทั้งที่เป็นความกลัวจากสิ่งที่เห็น
                แต่ยังไม่ได้ลองใช้หรือครับ
                --------------------------------------------------------------------

ปล. ผมลองใช้และทดสอบก่อนซื้อนะครับ ไม่ได้วัดกันที่ตัวเลขหรือลมปากคนขายครับ
                ผมจะไม่ยอมจ่ายแพงกว่าเป็นเท่าตัว
                เพื่อสิ่งที่อนาคตอันใกล้นั้นไม่มีโอกาสได้ใช้(คำว่า"เผื่อไว้ก่อน(มาก)")
                และไม่ตีค่าของสิ่งนั้นถ้ายังไม่ได้ลองด้วยตัวเองครับ

******และกรุณาลดรายละเอียดด้านน้ำลงหน่อยครับ (ชักแม่น้ำมาหมดประเทศแล้ว แต่ไม่ค่อยเกี่ยวกับ
                ใจความเท่าไหร่) เนื้อๆที่อยู่ก้นแม่น้ำผมเห็นได้เลืองลางเต็มทีแล้ว******

Last edited by พจน์; 12 May 2008, 03:25:12.

Comment

ถ้าจะเสียบสายลำโพงใหญ่ๆซื้อหัว pin แบบนี้มาติดปลายสายก็ได้รองรับสายใหญ่สุด 5.26sqmm ขายอยู่คู่ละ 10-100บาทเอง ใช้กะขั้วแบบหนีบได้เลย
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:34:25.

Comment

Originally posted by JO View Post
                    ถ้าจะเสียบสายลำโพงใหญ่ๆซื้อหัว pin แบบนี้มาติดปลายสายก็ได้รองรับสายใหญ่สุด 5.26sqmm ขายอยู่คู่ละ 10-100บาทเอง ใช้กะขั้วแบบหนีบได้เลย
                    ไม่ทราบเวลาเอาสายต่อกะตัว jack นี่ต้องใช้อุปกรณ์อะไรหรือเปล่าครับ อยากจะลองทำดูเหมือนกันเวลาอยากย้ายที่วางลำโพงบางทีต้องถอดสายบ่อยๆมันยัดเข้ายากอ้ะ

Comment

Originally posted by romeoh View Post
                      ไม่ทราบเวลาเอาสายต่อกะตัว jack นี่ต้องใช้อุปกรณ์อะไรหรือเปล่าครับ อยากจะลองทำดูเหมือนกันเวลาอยากย้ายที่วางลำโพงบางทีต้องถอดสายบ่อยๆมันยัดเข้ายากอ้ะ
                      ทำได้ 2แบบครับ
                      1.ใช้วิธีบีบก็ใช้ คีบเข้าหัวpin + ห่อหด
                      2.ใช้วิธีบัดกรีก็ใช้ หัวแร้ง + ตะกั่ว + ห่อหด

Comment

Originally posted by JO View Post
                        ทำได้ 2แบบครับ
                        1.ใช้วิธีบีบก็ใช้ คีบเข้าหัวpin + ห่อหด
                        2.ใช้วิธีบัดกรีก็ใช้ หัวแร้ง + ตะกั่ว + ห่อหด

ขอเสริมอีกข้อครับ

3. 1+2 บีบแล้วบัดกรีซ้ำ

Comment

แล้วเสียงล่ะครับ? จะเกินค่า AVR หรือเปล่า ?

ก็น่าคิดนะ...
                          ถ้างั้นคงต้องไปดูกันที่ตัวท๊อป กับรองท๊อป ของแต่ละยี่ห้อแทนละครับ
                          จะได้มีไบดิ้งโพส์ท และขั้วต่อชุบทอง เปลี่ยน inlet ท้ายเครื่องเป็น audiograde ด้วย
                          เปลี่ยนขั้ว WBT rca socket เข้าไปใหม่เลย สุดๆ

Comment

ระวังเวลาเข้าไปนั่งฟังในร้านนะครับ

กะจะไปยก Klipsch Cinema 10

ดันได้ AVR Marantz sr-7001 มาเฉย

Comment

ความรู้ = กางเกงใน

ต้องมีติดตัวไว้ = ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องโชว์

ถ้าโชว์ = ก็ตัวใครตัวมันครับ

ขอสนับสนุนท่านที่เอาความรู้มาแบ่งปันกันดีกว่า
                              Last edited by jekk; 12 May 2008, 11:24:23.

Comment

Originally posted by IIM View Post
                                ขอเสริมอีกข้อครับ

3. 1+2 บีบแล้วบัดกรีซ้ำ

Comment

Working...
                                X