Announcement

Collapse
No announcement yet.

how long for runing test "ORTHOS"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• how long for runing test "ORTHOS"

ถามเป็นข้อ ๆ น่ะคับ ผมเจอหลายจุด พยายามควบคุมอยู่

1. ต้องใช้เวลากี่ชั่วโมงคับ ผมรันไปแล้ว 4 ชั่วโมงนิด ๆ เทสระดับ 1 ต่ำสุดเลย มากกว่านี้ ความร้อน
    ขึ้นระดับ 50 องศา ใช้งานได้คับ แต่ความร้อนจะไหลขึ้นไปเรื่อย ๆ เทสระดับ 1 ประมาณ 40 นิด ๆ คับ idle 20 หน่อย ๆ

2. ผมใช้ SPD Tools ปรับ kingbox ให้วิ่งได้เกือบบัส 1000 1000 นิด ๆ ได้
    แต่ว่าเข้า vista ไม่ได้ ขณะที่ใช้งานอยู่ ต้องแลกกับ CL6 ถามว่า มันจะเป็นอะไรรึเปล่า

3. ถ้าลด Htt จาก x5 เป็น x3 จะเพิ่ม FSB ได้มากกว่าเดิมรึเปล่า

4. การปรับ fsb สูงมีผลทำให้การ์ด Lan on ไม่สามารถใช้งานได้ (บางครั้ง) ต้องปรับอะไรรึเปล่าคับ

5. การต่อ hdd หลายตัว มีผลทำให้การได้ FSB ลดลงรึเปล่า

spec
    x2 5000BE (10.5x276=2898Mhz)
    DFi Inf 570
    kingbox 1Gx200(800) config by spdtools
    hdd wd 320x2 raid0
    hdd wd 320 Gb backup
    hdd wd 160 Gb backup

สเปคนี้อะครับ มันไปไกลกว่านี้ได้อีกไหมครับ คือผมอยากรู้อะครับ

Comment

Originally posted by ultrabbb View Post
      ถามเป็นข้อ ๆ น่ะคับ ผมเจอหลายจุด พยายามควบคุมอยู่

1. ต้องใช้เวลากี่ชั่วโมงคับ ผมรันไปแล้ว 4 ชั่วโมงนิด ๆ เทสระดับ 1 ต่ำสุดเลย มากกว่านี้ ความร้อน
      ขึ้นระดับ 50 องศา ใช้งานได้คับ แต่ความร้อนจะไหลขึ้นไปเรื่อย ๆ เทสระดับ 1 ประมาณ 40 นิด ๆ คับ idle 20 หน่อย ๆ ผมใช้ 3 นาทีในการเทสครับ ปกติเทสด้วยการใช้งานจริงๆเลยครับ เวลาเป้นเครื่องพิสูจน์เอง

2. ผมใช้ SPD Tools ปรับ kingbox ให้วิ่งได้เกือบบัส 1000 1000 นิด ๆ ได้
      แต่ว่าเข้า vista ไม่ได้ ขณะที่ใช้งานอยู่ ต้องแลกกับ CL6 ถามว่า มันจะเป็นอะไรรึเปล่า SPD ไม่ได้ช่วยให้แรม วิ่งได้ไกลขึ้นนะครับ ในความเป็นจริง มันคือการเปลื่ยน ชื่อ นามสกุลแรมให้บอร์ดรู้จักเท่านั้นครับ ค่าจริงตอนนี้ที่ให้ CL6 ระบบ ทำงานตกไปมากครับ ดึงมันขึ้นมาที่ 5 กระแทกไฟแรมเข้าไปครับ แรมวิ่ง แค่ 800 หน่อยๆเองครับ มันต้อง ได้ 900-1000 ครับ ที่ CL 5 นี้แหละครับ

3. ถ้าลด Htt จาก x5 เป็น x3 จะเพิ่ม FSB ได้มากกว่าเดิมรึเปล่า กับ MB DFI ไม่ต้อง ลดค่า HT ครับ ไม่มีลิมิต ชีวิตเกิน 1000 ครับ ที่ 2000 ยังทำงานได้เลยครับ สายๆ ไม่มีผมกับการลากแน่นอนครับ สำหรับ 570 sli ตัวนี้

4. การปรับ fsb สูงมีผลทำให้การ์ด Lan on ไม่สามารถใช้งานได้ (บางครั้ง) ต้องปรับอะไรรึเปล่าคับ LAN ใช้ไม่ได้เกิดจากค่าที่ตั้งOC ไม่สเถียรครับ ต้องปรับใหม่ หรือหาค่าใหม่ให้ลงตัวครับ

5. การต่อ hdd หลายตัว มีผลทำให้การได้ FSB ลดลงรึเปล่า
      เท่าที่ลอง ไม่มี ครับ แต่ในเคช มันร้อนขึ้น เซ็งครับ

spec
      x2 5000BE (10.5x276=2898Mhz)
      DFi Inf 570
      kingbox 1Gx200(800) config by spdtools
      hdd wd 320x2 raid0
      hdd wd 320 Gb backup
      hdd wd 160 Gb backup
      .

Comment

ไปได้มากกว่านี้คับ ว่าจะลองลดตัวคูณลง เหลือสัก 9.5 แล้วลองปรับบัสเพิ่มขึ้น

ปรับเป็น cl5 แล้วกระแทกไฟแรมขึ้นอีก

Comment

อย่าใช้ทศนิยม .5 กับ 570SLI ครับ

Comment

Working...
          X