Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อ Powey Supply ดีๆ ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อ Powey Supply ดีๆ ด้วยครับ

ก่อนหน้านี้ผมเคยเล่น NFS:Prosteert ด้วยสเป็คของผมมาก่อนแบบนี้ทีนึง
    แล้วมันเกิดดับ ผมก็เลยตั้งสาเหตุว่าเ็ป็นจาก power supply/windows/VGA

ตอนนั้นตั้ง manual fan 75'C

พอรีเซ็ตผมก็เจอบลูไปสามสี่รอบ เข้า dxdiag ได้ test direct draw ก็ดับอีก.
    พอเข้าปกติ มันก็หายดี .หลังจากนั้นเปิดคอมก็ต้องนั่งลุ้น ว่าจะเจอบลูรึเปล่า

พอมาสองวันที่แล้ว ตั้ง auto update = on ก็ไม่เจอบลูมาสองสามวันแล้วครับ
    เครื่องเปิดนาน เมื่อวาน เปิด 12+ ชั่วโมง ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรครับ

แต่พอวันนี้ ผมลองเล่น CS-strike 1.6 แล้วมันดับอีก ก็เลยชัวร์ครับเป็นที่ power supply

แต่ผมสังเกตทีหลัง ว่าทำไมกลายเป็น Auto Fan Control แล้วครับ.

สำหรับสเป็ค ตามนี้ ผมต้องใช้ไฟที่เท่าไรครับ
    ปัจจุบันใช้ PW ที่มากับเคสครับ .. ไม่แน่ใจว่าจะ 450WATT รึเปล่า?

Board : ASROCK ALiveNF7G
    CPU : AMD X2 4200+
    HDD : SATA 250GB ( อยากเอาแบบเผื่อใส่ 250GB อีกตัวด้วยครับ )
    VGA : ASUS EN8600GT ( No Silent ไม่ได้เีสียบไฟเพิ่ม )
    DVD : DVD-RW Multi-recorder IDE ( เอาแบบไฟเผื่อเพิ่มอีกตัวก็ดีครับ )
    RAM : 1GB DDR2 x2 = 2GB

ช่วยดูทีนะครับ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=351456

psuใช้มานานแค่ไหนแล้วครับ บลูสกรันนี่มันหลายสาเหตุมากเลยนะครับถ้าให้ดีบอกโค๊ดของบลูสกรีนด้วยก็ดีครับ
    ทางแก้อันดับแรกในตอนนี้ลองเคลียไบออสก่อนนะครับ มันปรับไปมาเองเหมือนมันเอ๋อๆเลยอ่ะ

Comment

Working...
    X