Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ครับที่บอกกันว่าเล่นเกมแล้วลื่นนั้นท่านได้ปรับอะไรบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ครับที่บอกกันว่าเล่นเกมแล้วลื่นนั้นท่านได้ปรับอะไรบ้าง

ผมอยากลองสำรวจแนวคิดแต่ละท่านนะครับ

1.FPS เฉลี่ยกี่แฟรม/วินาที สำหรับท่านที่คิดว่าลื่นแล้ว
    2.function ของการ์โจอที่ท่านใช้ ท่านได้ปรับอะไรไปบ้าง
    2.1 image quality --->high quality
    2.2 antialiasing-transperancy--->supersampling (อันนี้โหดพอสมควร กับการเปิด multi หรือ super หรือไม่เปิดแต่คุณภาพของภาพนั้นเห็นได้ชัดเลย)
    2.3 AA นั้นautoแล้วแต่เกมจะให้เปิดกี่X ความเนียนและการกินเสปคหลายๆท่านคงรู้ดี
    2.4 AF เหมือน 2.3 แต่ไม่ค่อยกินสเปคเท่า AA
    2.5 force mipmap---->trilinear อันนี้ไม่ค่อยกินสเปคเท่าไหร่
    2.6 negative LOD bias --->clamp เหมือน2.5
    2.7 threaded ----> on เหมือน2.5
    2.8 triple buffer ---->on อันนี้คำอธิบายของ nvidia บอกว่าต้องเปิดคุ่กับ vsync
    2.9 vsync ---->on ตัวโหดเลยท่านไหนที่มีคอมแรงๆ ที่เล่นเกมแล้วภาพไม่ราบรื่นเป็นคลื่นลองเปิดดู

ที่กล่าวมาส่วนใหญ่ หลายๆท่านเปิดอะไรไปบ้างครับ \O/

ส่วนของการ์ดจอ นั้นผมไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ แค่ลากอย่างเดียวครับ

ที่เหลือไป ปรับในเกมเอา aa/af 2-4x พอแล้วแต่เกม

บางเกมก็เ่ล่นที่ 1024*768 บางเกมก็ 1280*1024 (จอ 19 ไม่วาย) เน้นเล่นลื่นๆ แต่ปรับ all high

Comment

ปรับเต็มทุกอย่างครับยกเว้น V-sync ส่วน fps สำหรับผม 25+ ก็ลื่นแล้วครับถ้าต่ำกว่านี้ประมาณ 18-24 ก็ ok พอเล่นได้

Comment

สำหรับผม เล่นที่ 1680*1050 ปรับทั้งหมดแบบกลางๆ-สูง fps ที่เล่นคือ 55-60 ถ้าต่ำกว่านี้ ลบเกมเก็บเข้ากรุ ไว้เครื่องเล่นไหวค่อยหยิบมาเล่น ไม่ค่อยเน้นเล่นเกมใหม่ๆเท่าไหร่ เพราะกว่าเครื่องผมจะเล่นไหวก็กลายเป็นเกมเก่าไปซะแล้ว

Comment

อัพเครื่องให้มันแรงๆเข้าไว้ เวลาเล่นก็ปรับมันสุดๆไปเลย เล่นได้ก็เล่นไปเลย....

Comment

Working...
          X