Announcement

Collapse
No announcement yet.

ibook กับmacbook ต่างกันอย่างไรค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ibook กับmacbook ต่างกันอย่างไรค่ะ

อยากทราบว่า IBOOK G3 มันต่างกันอย่างไร..แล้ว
    IBOOK ต่างกับ MACBOOK ระดับใหน..
    เห้นมีขายIBOOK G3-4 ราคาแค่หมื่นต้น..
    แล้วIBOOK มีคุณสมบัติ เหมือน MACBOOK .ใหม่

ถ้าสนใจจะซื้อIBOOK แต่จะเอาแบบ แบบมีไวเลส บลูทุก เวปแคม.จะต้องเอาตัวใหน.
    IBook มือ1 ตอนนี้ตกราคาประมาณเท่าไร..
    ชวยตอบหน่อยน่ะค่ะ..

ibook ใช้ cpu ppc
    macbook ใช้ cpu intel

คุณสมบัติต่างที่ macbook ลง windows แบบ native ได้ ถ้าเป็น ibook ต้องจำลองเอาซึ่งช้ามาก
    ถ้า ibook จะให้มีครบแบบนั้นคงต้อง G4
    ราคา ibook มือ 1 คงบอกไม่ได้ เพราะคงหาไม่ได้แล้ว

ถ้าจะเล่นระหว่าง ibookG3 กับ macbook คงแนะนำให้ซื้อ macbook ไปเลยดีกว่าเยอะครับ ใหม่กว่า เร็วกว่า

Comment

พอมีแนะนำไหมค่ะ macbook ราคา30k ลงมาเป้นตัวใหนบาง..
      CPU=C2D T5xxx กว่า หรือ T7xxx
      พอจะมีไหม..

Comment

เคยเห็นขายๆกันมือ 2 ถ้า T7200 ก็ประมาณ 32-33k ครับ ถ้าต่ำกว่า 30 คงหายากหน่อย

แต่ T5XXX ก็อาจจะมีต่ำกว่า 30k แต่ผมไม่เคยเจอเลยว่ามีการซื้อขายกันเท่าไรครับ

Comment

IBOOK G4 ที่เค้าประกาศขายมือสองประมาณ15K คิดว่าไง ใช่สำหรับเล่นเนตทั่วไป .น่าสนไหม.ทนทานไหม.

Comment

ถ้าใช้สำหรับเล่นเน็ตทั่วไป ไม่คิดจะใช้ windows อยู่แล้ว ก็โอเคครับราคานี้ ก็ดูสภาพตามราคาครับ ส่วนเรื่องทนนี่ ผมว่ามันทนกว่า macbook นิดหน่อยนะ

Comment

cpu ppc มันคืออะไร
              แล้วปัจจุบันยังมีอีกไหม..แล้วcpu ppc ที่สูงสุดอยู่ระดับเท่าไร..

ถ้าเทียบกับอินเทลไง ก้เห้นสูงสุดก็ T9xxx (เข้าใจถุกไหม)
              cpu ppc สูงอยู่ระดับใหน ??

ปล.อย่าพึงง เพราะจขกท.เองก็ ไม่เข้าใจเรืองไอทีเท่าไร

Comment

cpu ppcย่อมากจากpower pc
                เป็นCPUที่IBMเป็นคนทำขึ้นมา
                ถ้าใช้ในappleจะเรียกดังนี้ว่าG3 G4 G5
                ibookตัวสุดท้ายจะเป็นG4
                ซื่งก็ซักสามสี่ปีมาแล้ว
                ความเร็วสูงสุดของibookก็น่าจะเป็น1.42GHz(ถูกผิดแก้ให้ผมด้วยนะครับพี่กบ^^)
                ถ้าจะให้ผมเทียบกับintelก็น่าจะเป็นMobile Pentium 4
                ไม่ก็อาจจะเป็นpentium M
                แต่ผมคิดว่าpentium Mน่าจะใกล้เคียงกว่า
                เพราะว่าช่วงเปลี่ยนเป็นmacbookกับnotebookธรรมดาเปลี่ยนเป็นตระกูลT
                ก็ตอนหลังจากG4และpentium M
                น่าจะเทียบกับpentium Mดีที่สุด

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วย
                ข้อมูลแน่นสู้ท่านกบไม่ได้^^
                พี่กบก็ถ้าผิดตรงไหนรบกวนแก้ให้หน่อยนะครับ^^

Comment

ขอบคุณมากค่ะที่มาแนะนำข้อมูลให้....
                  เดี่ยวขอไปเตรียมคำถามก่อนน่ะค่ะ

Comment

Working...
                  X