Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายความต่างระหว่าง E8xxx กับ Q6xxx หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายความต่างระหว่าง E8xxx กับ Q6xxx หน่อยครับ

คืออยากจะซื้อ cpu ใหม่ แต่ไม่รุ้ว่าจะเลือกตัวไหนดี อยากทราบว่าในราคาเท่าๆกัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

ขอบคุณมากครับ

พูดแบบชอบส่วนตัวเลยนะ
    E8XXX แหล่มกว่า (ความแรงต้องวัดที่ตัวเลข)
    ส่วนความชอบแล้วแต่บุคคล

http://www.tomshardware.com/reviews/...ds,1777-8.html

.

Comment

ขึ้นอยู่กับว่าเอาไปใช้ทำอะไรครับ ความคิดผมนะครับ (ผิดก็บอกนะครับ)
      E8xxx เหมือนรถกระบะ
      Q6xxx เหมือนรถบรรทุกครับ
      งานเบาเอากระบะครับ งานหนักรถบรรทุก(เกี่ยวไหมนิ)

Comment

ต่างกันที่ E กับ Q นั่นล่ะครับ

Comment

E8XXX ก็เป็นอะไรที่ดีนะครับ เพราะมัน 45nm ร้อนน้อยกว่า ตัวที่มันใหญ่ๆกว่าครับผม
          ส่วน Q6600 ตัวใหญ่กว่าหน่อย 65 nm มันก็จะร้อนมากกว่า E8XXX อยู่ ครับผม

ส่วนความแรงก็ต้อง Q6600 ครับผม

Comment

เล่นเกม E8

กราฟฟิก ประมวลผลเยอะๆ Q6

ฟันธง

ผมใช้มาทั้ง 2 แบบแล้ว

Comment

ผมเลือก Q6600

Comment

โทดทีคับพอจะบอกได้มั้ยE8 กะQ6 ที่ท่านคุยกันคือรัยอะคับ

พอดีผมตกยุคงะ ได้โปรด ผมจะได้ตาสว่างซะที ^-^

Comment

E8XXX เป็นซีพียู 2 หัว
                  Q6XXX เป็นซีพียู 4 หัว
                  E8มาใช้พวกเล่นเกมส์ ใช้งานทั่วไปเป็นหลัก จะคุ้มและแรงกว่า(ณ ตอนนี้นะ)
                  Q6มาใช้พวกเรนเดอร์ 3 มิติ พวกวีดีโอ (โปรแกรมที่รองรับ 4 หัว) เป็นหลักจะคุ้มค่าและแรงกว่าE8 ครับ

ณ ตอนนี้มีเกมส์และโปรแกรมที่รองรับ ทั้ง 4 หัวเลย น้อยมากครับ คงต้องรออนาคต
                  ฉะนั้นถ้าไม่นำไปใช้เรื่องเกื่ยวกับที่บอกก็ไม่จำเป็นต้องใช้ 4 หัว หากจะซื้อเผื่ออนาตคถ้าคิดจะใช้เครื่องที่ซื้อมาตอนนี้ไปไม่ถึง 2 ปี คิดว่าคงไม่คุ้มที่จะซื้อ 4 หัวนะครับ เอา 2 หัวดีกว่าแล้วอนาคต 3 ปีข้างหน้าค่อยซื้อใหม่ เพราะอนาคตนั้น เครื่องที่ซื้อมาตอนนี้ก็แก่เกินแกง

Comment

แซ้งกิ้วหลายๆคับ

กระจ่างซะที

คอมผมเป็นรุ่นไดโนเสาร์คับ socket 478 P4 1.7 รุ่นแรกอะคับ

กำลังเก็บตังหาE8XXXมาใช้มั่งงับ ^^

Comment

Working...
                    X